19 เม.ย. , 2024, 03:17:43 pm

Author Topic: เรียนถามเกี่ยวกับความหมายและวิธีปฏิบัติครับ  (Read 6246 times)

Pat

• Newbie
  • *
บิดาผมเสียไปในช่วงตรุษจีนที่ผ่านมา จึงได้เรียนรู้ว่าประเพณีจีนที่ทำสืบกันมานั้นล้วนมีความหมาย สอนให้ลูกหลานเป็นคนมีความกตัญญูขยันทำกินและซื่อสัตย์สุจริต
ผมสนใจใคร่รู้ความหมายในเกล็ดเล็กเกร็ดน้อยและคำสอนที่แทรกในพิธีโบราณของชาวจีน และมีหลายอย่างที่ยังไม่ทราบความหมายจึงเรียนมา รบกวนท่านอาจารย์ช่วยชี้แนะครับ
1) ผมลูกคนโตจุดธูปสามดอกในพิธีศพมีความหมายอย่างไร? เวลานี้ต่อหน้าป้ายวิญญาณผมก็ยังจุดสามดอกอยู่ ต่อไปผมต้องไห้วบิดาด้วยธุปสามดอกและกราบหนึ่งครั้งในแต่ละโอกาศใช่ไหมครับ?
2) ลูกคนโตได้ผ้าห่มสีแดงที่ใช้คลุมโลงมาด้วย มีความหมายอย่างไรครับ? และควรจะทำอย่างไร ต้องเก็บรักษาอย่างไรจึงจะสมควรครับ?
3) วันฉุกซัวก็ทำในช่วงที่พ้นเทศกาลตรุษจีนไปแล้ว ในวันนั้นเป็นวันที่มีแสงแดดอ่อนๆ พอเจ้าหน้าที่โบกปูนทับด้านบนไปได้มากแล้ว พวกลูกๆก็ได้เชิญวิญญาณท่านขึ้นรถกลับฝนก็เริ่มโปรยเม็ด ผนพรำบางๆตลอดทางที่เราเดินทางกลับ ญาติพี่น้องบางท่านที่เดินทางกลับในระแวกใก้ลเคียงต้องฝ่าฝนตกหนักไปถึงที่หมาย และฝนตกมีความหมายทางใดต่อลูกหลานหรือไม่ครับ?
หวังว่าการถามตอบในครั้งนี้จะให้ความรู้กับคนอ่านทุกท่านที่เป็นคนรุ่นใหม่ด้วยนะครับ
ขอขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ที่ถูกต้องคือ
1. บรรพชน 1 ท่านต่อธูป 1 ดอกครับ และกราบ 4 ครั้ง
2. ควรตัดแบ่งตามจำนวนลูก เป็นที่ระลึก อาจติดตัว หรือไว้ที่หิ้งบรรพชน
3. ฝนตกหรือมีแดด ไม่ได้เป็นลางดีหรือไม่ดีครับ

Pat

• Newbie
  • *
กราบขอบพระคุณที่เมตตาให้ความรู้ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member