20 เม.ย. , 2024, 07:53:02 am

Author Topic: การไหว้ประธานที่ฮูลิน  (Read 9465 times)

kiat

• Newbie
  • *
การไหว้ประธานที่ฮูลิน
« on: 03 เม.ย. , 2011, 02:06:30 pm »
การไหว้สุสานที่ฮูลิน ตรงสุสานที่กำหนดเป็นประธาน จะต้องไหว้เจ้าที่ด้านข้าง ( เหมือนการไหว้เจ้าที่ด้านข้างของสุสานบรรพชน)
ถ้าต้องไหว้ การจัดลำดับของไหว้ เหมือนกับเจ้าที่ตรงสุสานบรรพชนไหมครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การไหว้ประธานที่ฮูลิน
« Reply #1 on: 06 เม.ย. , 2011, 09:20:36 am »
เมื่อติดต่อท่านอจ.ได้แล้ว
จะรีบตอบให้ครับ

fengshui

« Reply #2 on: 07 เม.ย. , 2011, 04:12:15 am »
คำตอบ ใช่ครับ

และให้ดี เจ้าที่เราอยู่ฝั่งซ้าย ก็ให้ไหว้เจ้าที่สุสานประธานฝั่งซ้าย ( และกลับกัน )

kiat

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 08 เม.ย. , 2011, 06:45:46 am »
คำตอบ ใช่ครับ

และให้ดี เจ้าที่เราอยู่ฝั่งซ้าย ก็ให้ไหว้เจ้าที่สุสานประธานฝั่งซ้าย ( และกลับกัน )

ที่แนะนำว่า "( และกลับกัน)" หมายความว่าอย่างไรครับ ที่เข้าใจ คือปกติถ้าหันหน้าเข้าป้ายประธาน จะไหว้ทางขวามือ

ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #4 on: 08 เม.ย. , 2011, 09:32:38 am »
หมายถึง

เจ้าที่เราอยู่ฝั่งซ้าย ก็ให้ไหว้เจ้าที่สุสานประธานฝั่งซ้าย

เจ้าที่เราอยู่ฝั่งขวา ก็ให้ไหว้เจ้าที่สุสานประธานฝั่งขวา

ขออภัย เขียนรวบรัดไปนิด

kiat

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 09 เม.ย. , 2011, 07:13:49 am »
เจ้าที่ประธาน หรือเจ้าหน้าตรงบรรพชน จะอยู่ฝั่งซ้าย หรือฝั่งขวา พิจารณาจากสิ่งใดครับ
และถ้าไหว้ไม่ถูกข้าง จะเป็นอย่างไร ต้องทำอย่างไร เพราะการไหว้เจ้าบรรพชนปัจจุบัน
ก็ทำตามผู้ใหญ่ที่บ้านบอกให้ไว้ทางฝั่งซ้ายมือ

ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #6 on: 10 เม.ย. , 2011, 01:20:58 am »
ไม่มีข้อกำหนดตายตัวครับ ตามสะดวก