18 เม.ย. , 2024, 06:46:10 pm

Author Topic: ต่อเติมด้านหลังบ้าน  (Read 12914 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
ต่อเติมด้านหลังบ้าน
« on: 28 เม.ย. , 2011, 04:37:24 am »
เรียนซือเฮีย และหรืออาจารย์ที่เคารพ

ผมกำลังคิดว่าจะต่อเติมบางส่วนของตัวบ้าน ด้านหลังบ้าน และด้านข้าง ให้มีหลังคายื่นออกไป ดังนี้ครับ.....

1.  บ้านพิง 360 องศา
     อยากต่อเติมโครงหลังคาและหลังคาและมีผนังปิดทั้งซ้ายขวา แต่จะไม่ต่อเติมตลอดแนวความกว้างตังอาคารหลังบ้าน
     เช่น  ตัวบ้านด้านหลังกว้าง 10 เมตร - จะต่อเติมเฉพาะที่ด้านซ้าย กว้าง 4 เมตร
     หากมองเป็นรูปผังบ้าน ส่วนที่ต่อเติมรวมกับตัวบ้านจะเป็นรูปตัว L (แอล) เล็ก ๆ ...ไม่เป็นสี่เหลี่ยมเหมือนของเก่า
     **เรียนถามว่า .. ทำได้ไหมครับ .. หรือควรต่อเติมให้เต็มความกว้างของตัวอาคารด้านหลังบ้าน ครับ
     **และเรียนถามว่า .. ส่วนที่จะต่อเติมออกมานี้ จะมีเตาอีกหนึ่งชุด (เดิมในบ้าน-ห้องครัวนั้น มีเตา อยู่ชุดหนึ่งแล้ว)
      จะได้ไหมครับ ?  เพราะได้ยินว่าห้ามมีเตาหลายเตา เพราะเหมือนมีความแตกแยก-มีสองครัว คือสองครอบครัว
       จริงไหมครับ

2.  บ้านเดิมที่พิง 360 องศา
     เดิมทีนั้นมีห้องเก็บของและหลังคาจอดรถ อยู่ทางด้านขวาของตัวบ้าน เท่ากับทิศตะวันออกเฉีบงเหนือของตัวบ้าน
     และไม่เต็มความกว้างของตัวอาคารบ้าน คือ กว้างเพียงราวครึ่งหนึ่งของความกว้างของตัวอาคารด้านขวานี้
     **เรียนถามว่า .. ควรต่อเติมให้เต็มความกว้างของตัวอาคารบ้านด้านนี้ไหมครับ ?  แต่ด้านทิศตะวันออกนี้ -- ในปีเถาะนี้
     เป็นทิศต้องห้ามใช่ไหมครับ  หรือใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้  หรือเลื่อนไปปีหน้าจะดีกว่าไหมครับ ?

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
สมประสงค์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ต่อเติมด้านหลังบ้าน
« Reply #1 on: 28 เม.ย. , 2011, 01:10:34 pm »
1. ขอภาพประกอบ วาดด้วยมือก็ได้ครับ ก่อนและหลัง

เตามีได้ตามความจำเป็นในการใช้งานครับ ( บ้านเศรษฐี มีครัวไทย ครัวฝรั่ง Pantry ครัวคนใช้ )

2. ตะวันตกเป็นทิศห้าม ตะวันออกไม่เกี่ยว

เช่นกันขอภาพประกอบเพิ่มเติมครับ

fs888

• **
« Reply #2 on: 29 เม.ย. , 2011, 12:22:36 pm »
เมล์ ภาพผังบ้านแสดงรายละเอียดไปที่ [email protected]  แล้วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สมประสงค์

fengshui

« Reply #3 on: 01 พ.ค. , 2011, 02:23:22 am »
รูป

fengshui

« Reply #4 on: 01 พ.ค. , 2011, 03:48:09 am »
1. ทำได้  ต่อเติมไม่จำเป็นต้องให้เต็ม ( ตามใจเจ้าบ้าน )

2. คำว่าทิศต้องห้าม หคือ ห้าม "เริ่มต้น" กระทบ

ดังนั้น ดูฤกษ์เริ่มต้นจากหลังบ้าน เคาะไปรอบบ้าน คราวนี้ กระทำได้ทุกจุดครับ

fs888

• **
« Reply #5 on: 03 พ.ค. , 2011, 05:29:27 am »
เรียนถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ

จากคำถามเดิมข้อ 1 และ 2 .  หากต่อเติมไม่เต็ม (ไม่เต็มรูปสี่เหลี่ยม) ทั้งด้านหลังบ้านก็ดี หรือ ด้านข้างตัวบ้านก็ดี
จะกลายเป็นจุดขาด-แหว่ง หรือไม่   (เป็นรูปตัวแอล L  กลับข้าง) และจุดแหว่งในตำแหน่งนั้น ๆ
ทำให้บุคคลในครอบครัวเสียหาย เช่นบุตรชายคนโต หรือไม่ครับ

ข้อ 3.  ผมขออนุญาตเรียนถามเพิ่มว่า จากรูปที่ส่งมานั้น ได้แสดงจุดที่มีบ่อน้ำพุ และเลี้ยงปลาทอง  และจุดที่ตั้งปิ๊มน้ำ
ว่า เหมาะสมแล้ว หรือไม่ ครับ

ด้วยความเคารพ
ขอบคุณมากครับ
สมประสงค์

fengshui

« Reply #6 on: 03 พ.ค. , 2011, 10:33:24 am »
ลักษณะขาดแหว่งต้องชัดเจน และให้ดูบ้านที่มี Design สวย ๆ ไม่มีบ้านใดเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส

และในระบบชมรมฯ แห่งขาด จะดูจากพื้นที่หลัก ( ต้องมีความรู้วิชาดาว 9 ยุค )

หากองศาที่วัดได้ถูกต้อง  ตำแหน่งบ่อปลาน้ำพุ ถูกต้องครับ

ปั๊มน้ำก็ใช้ได้ครับ

*** แต่หากองศาผิดพลาด ทั้งหมดก็ผิดด้วย ***

fs888

• **
« Reply #7 on: 04 พ.ค. , 2011, 06:01:13 am »
ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

องศาทั้งหมดวัดด้วยจานแสงอาทิตย์ ทั้งด้านข้างทั้งสองข้าง และด้านหลัง ครับ
(วัดองศาด้านข้างสองข้าง องศาต่างกัน 2 องศา อาจเพราะผนังไม่ตั้งฉากเป๊ะๆ ทั้งสองข้าง หรือฉาบปูนไม่เป๊ะ ครับ)
(ผมจึง สรุปเออออ เอาเองว่า 360 บวกลบ 2 องศา ครับ)

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

fengshui

« Reply #8 on: 04 พ.ค. , 2011, 09:22:43 am »
ถ้าเช่นนั้น ยังอยู่ในช่วงองศาที่เป็นบทบาทที่ดีครับ

fs888

• **
« Reply #9 on: 07 พ.ค. , 2011, 04:57:34 pm »

ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

fengshui

« Reply #10 on: 08 พ.ค. , 2011, 02:07:54 pm »
ยินดีครับ