25 เม.ย. , 2024, 02:28:47 pm

Author Topic: จัดระเบียบหิ้งบูชาบรรพชน  (Read 18377 times)

Pat

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพ
กระผมขอรบกวนท่านอ่านเรื่องราวนี้ด้วยนะครับ ผมรับเป็นภาระช่วยผู้ใหญ่ดำเนินการในเรืองการตั้งหิ้งบูชาครับ
ตั้งแต่ก่อนผมเกิดที่บ้านเก่ามีหิ้งของคุณตาชึ่งมีรูปถ่ายของคุณตาพร้อมกระถางธุปเพียงใบเดียว (สอบถามแน่ชัดแล้วว่ากระถางธูปนี้มาจากพิธีศพคุณตา ซึ่งผ่านมาประมาณ 50 ปี) ต่อมาผู้ใหญ่ก็นำเอารูปคุณยายมาไว้ด้วยบนหิ้งนี้

พอคุณแม่แต่งงานก็เชิญรูปคุณปู่และคุณย่ามารวมกันที่หิ้งนี้ และเมื่อ 15  ปีก่อนย้ายบ้านใหม่ก็เชิญหิ้งเก่านี้พร้อมรูปถ่ายของทุกท่านมาด้วย
(ผมเริ่มสำรวจดูพบว่าหิ้งนี้อยู่ใต้ห้องน้ำชั้นสองของบ้าน)

ปีนี้คุณพ่อเสียชีวิตไปแล้ว จึงมีหิ้งใหม่ขึ้นมาและกำลังจะเชิญป้ายวิญญาณของคุณพ่อขึ้นหิ้งใหม่ ตอนแรกที่ยังไม่ศึกษาก็คิดว่าจะเชิญทุกท่านมาอยู่รวมกันอีก คุณแม่บอกว่าขอให้ทบทวนเรื่องนี้อีกที เพราะถ้าจะรวมเขยเข้ากับพ่อตาจะทำให้เกิดมีสองกระถางธูปบนหิ้งเดียวและพ่อตาก็เป็นคนละสายเลือดและคนละชั้นกันด้วยหากเกิดผิดพลาดไปจะได้ไม่คุ้มเสีย

ผมศึกษาจากข้อมูลเก่าในเวปนี้ จึงทราบหลักการ-เหตุผลครับ (คนละหิ้งคนละห้องตามที่ท่านได้ตอบไว้ในกระทู้เก่าๆที่ผมไปค้นอ่านมา) ขอถือเป็นโอกาสทำให้ถูกต้องในวาระนี้ครับทุกท่านจะได้สบายใจ

การนี้พวกเราต้องการจะใช้ป้ายวิญญาณแทนรูปถ่ายของทุกท่านนะครับ
ตอนที่เขียนจดหมายนี้ผมคิดว่าหิ้งใหม่นั้นควรจะใช้วางป้ายวิญญาณคุณปู่คุณย่าและคุณพ่อ เพราะเป็นเชื้อสายโดยตรง (ของทั้งสองท่านนี้ไม่เคยมีกระถางธุป) จึงจะใช้กระถางธูปของคุณพ่อ

สำหรับหิ้งเก่านั้นไม่ทิ้งแต่จะเชิญไปอยูในตำแหน่งที่ดีกว่า (ผมคิดว่าต้องหาได้ครับ ขอเวลาศึกษาความเป็นไปได้และพูดกับทุกคนในบ้านก่อน) จะตั้งป้ายวิญญาณของคุณตาคุณยายแทนรูปภาพ และใช้กระถางธุปเดิมนี้บุชาทั้งคุณตาคุณยาย

คำถามคือทั้งหมดที่กล่าวมาแล้วนั้นผมเข้าใจถูกตามหลักการหรือไม่ครับ? ถ้าเป็นไปได้ผมจึงจะรบกวนเรียนถามท่านอาจารย์ต่อไปอีกครับ
ด้วยความเคารพอย่างสูง

« Last Edit: 12 พ.ค. , 2011, 01:28:12 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: จัดระเบียบหิ้งบูชาบรรพชน
« Reply #1 on: 12 พ.ค. , 2011, 03:04:44 am »
ถูกต้องครับ ต้องแยกหิ้งตามสายเลือด

ปู่ย่า  +พ่อแม่ ( ถือเป็นลูกสะใภ้ ตามสามีมา ) //  ตายาย

หรือ ปู่ย่า  //  ตายาย  // พ่อแม่

Pat

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 12 พ.ค. , 2011, 12:34:23 pm »
ขอบพระคุณที่กรุณาครับท่านอาจารย์ ดั่งนี้ผมจะดำเนินการจัดหิ้งบูชาไปตามข้อแรก คือจัดเป็นหิ้งของคุณพ่อและคุณปู่คุณย่า เวลาเชิญกระถางธูปของคุณพ่อผมคิดจะเอากระดาษหงิ่งเตี๋ยออกเพราะกลัวเพลิงไหม้ เนื่องจากหงิ่งเตี๋ยนี้ใช้รองกระถางธุปสอดไว้เหนือจานรองกระถางธูป ก่อนยกกระถางธูปผมจะดึงหงิ่งเตี๋ยออกเลยได้ไหมครับ?
ควรยกเครื่องบูชาขึ้นหิ้งตามลำดับอย่างไรครับ ป้ายวิญญาณ, กระถางธุป และทำอย่างไรถ้าไม่เอารูปถ่ายคุณพ่อขึ้นหิ้ง หลังจากเชิญทางด้านของคุณพ่อเรียบร้อยดีแล้วผมควรจะเชิญรูปคุณปู่คุณย่ามาไว้บนหิ้งนี้เลยหรือไม่? คิดว่าในอนาคตเมื่อได้ป้ายวิญญาณของทั้งสองท่านมาเมื่อไรก็คงจะเชิญมาไว้แทนที่รูปถ่ายของท่านทั้งสองเช่นกันจะได้เป็นระบบเดียวกันทั้งหมด ความสำคัญก็ตอนเปลี่ยนเครื่องบูชาจากระบบภาพถ่ายมาเป็นป้ายวิญญาณนี่ครับที่ผมคิดว่าผมคงต้องถามท่านอาจารย์ให้แน่ก่อนทำครับ สำหรับวันนี้ผมเรียนถามเท่านี้ก่อนนะครับ สวัสดีครับ

fengshui

« Reply #3 on: 13 พ.ค. , 2011, 01:49:21 am »
จะกระทำสิ่งใดเกี่ยวกระถางธูป ต้องดูฤกษ์ครับ

ป้ายวิญญาณ ตามด้วยกระถางธูป  ( ป้าย หรือรูปถ่ายอย่างหนึ่งอย่างใดก็เพียงพอแล้ว )

รูปถ่ายควรหากล่องเก็บไว้ต่างหาก

...หลังจากเชิญทางด้านของคุณพ่อเรียบร้อยดีแล้ว ผมควรจะเชิญรูปคุณปู่คุณย่ามาไว้บนหิ้งนี้เลยหรือไม่?...

ต้องแยกหิ้งครับ   หากใช้ฤกษ์ปลอดภัยกระทำในฤกษ์เดียวกันได้ครับ

Pat

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 13 พ.ค. , 2011, 06:21:21 am »
ขอบพระคุณครับท่านอาจารย์ ในชั้นแรกที่อ่านคำตอบของท่านอาจารย์ ผมเข้าใจว่าคุณปู่คุณย่าเชิญมาอยู่กับคุณพ่อซึ่งเป็นลูกชายของท่านได้ ขอเรียนย้ำอีกครั้งครับเพื่อป้องกันการที่กระผมอาจทำให้ท่านเข้าใจผิด ว่าไม่ใชนำคุณพ่อไปรวมกับคุณตาคุณยายนะครับ (เพราะตั้งใจว่าเสร็จธุระแล้วจะแยกหิ้งให้คุณตาคุณยายอยู่นะครับ)
ส่วนข้อถามนี้เป็นการที่จะยกป้ายวิญญาณคุณพ่อจากที่ตั้งชั่วคราวขึ้นหิ้งที่เตรียมไว้เพราะครบร้อยวันครับ นั่นคือวันอาทิตย์นี้ 15 พค.นี้ เลือกเวลา 11 นาฬิกา 1 นาที ครับ เพราะคุณพ่อเกิดปีจอ (ถ้าผิดพลาดอะไรรบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ)
ด้วยความเคารพอย่างสูง

Pat

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 13 พ.ค. , 2011, 06:53:53 am »
ผมเกรงจะทำให้ท่านอาจารย์สับสนที่ผมเขียนเพราะผมเร่งตอบเร็วเกินไป ผมอ่านทบทวนซ้ำทั้งหมดจึงขออธิบายเสริมกระทู้ที่5 ที่เพิ่งเขียนไปดังนี้ครับ
1) ผมหมายความว่าจากคำตอบแรกของท่านผมคงเลือกที่จะมีหิ้งแบบคุณปู่, คุณย่า และคุณพ่อ (กับสะไภ้) อยู่ด้วยกันครับ ทำได้ใช่ไหมครับ?
2) เรื่องครบร้อยวันย้ายป้ายวิญญาณคุณพ่อขึ้นหิ้ง (หากทำได้เท่านั้น ผมก็ทำเท่านั้นครับ) ส่วนเรื่องเชิญคุณปู่คุณย่าขึ้นหิ้งในวันเดียวกันนั้นถ้าทำไม่ได้ ก็จะรอเมื่อมีฤกษ์แล้วค่อยทำทีละเรื่องก็ได้ครับ ผมรับฟังท่านด้วยความเคารพครับ
3) เรื่องย้ายที่ตั้งหิ้งของคุณตาคุณยายนั้นผมขอยกไว้ผมปรึกษาท่านอาจารย์อีกครั้งในภายหลังนะครับ
กราบเรียนขออภัยมาณ.โอกาศนี้ครับ

fengshui

« Reply #6 on: 14 พ.ค. , 2011, 01:46:16 am »
1. ได้ครับ

2. ก่อนหรือหลังครบ 100 วัน จะขึ้นหิ้งต้องดูฤกษ์ ( ไม่ได้ยึดตามจำนวน 100 วัน )

Pat

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 14 พ.ค. , 2011, 05:25:17 am »
ขอบพระคุณครับท่านอาจารย์ที่ให้คำตอบ
สำหรับข้อสองผมจะทวนเรื่องฤกษ์อีกครั้งครับ

fengshui

« Reply #8 on: 14 พ.ค. , 2011, 02:51:40 pm »
ยินดีครับ