28 มี.ค. , 2024, 07:43:57 pm

Author Topic: ดาว 9 ยุค / ดาวเก้ายุค สอบถามเพิ่มเติมครับ  (Read 43234 times)

Pirapat

• Guest
เคยถามไปหลายรอบแต่ยังมีข้อสงสัยมากอีกเป็นกระบุง ขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1.การกำหนดทิศหันของห้องในคอนโด บางตำราบอกตั้งแต่ชั้น 1-9 ให้หันตามทิศหันคอนโดนั้นๆ
แต่ชั้น 10 เป็นต้นไปถึงกำหนดตามระเบียงห้อง ของผมอยู่ชั้น 7 ตามของที่นี่ ให้กำหนดตามประธาน
ห้องทุกกรณีรึเปล่าครับ
2.ตำแหน่งบารมีหนุน 9,4 เป็นเตาไฟฟ้าได้รึเปล่า เพราะเขา built ให้แล้ว
3.ตำแหน่งลาภประจำยุค 4,8 อยู่ตรงกับ sink น้ำ จะดีใช่ไม๊ครับ แต่sink ดันติดกับเตาไฟฟ้าพอดีเลย
4.ตำแหน่งบารมีเสื่อมเป็นโซฟารับแขกได้หรือไม่ จะแก้ยังไง
5.ของมีค่าควรเก็บไว้ตำแหน่งไหน
6.การวางทีวีหรือวิทยุ หรือไฟกระพริบในตำแหน่งที่ต้องเคลื่อนไหว ถือว่าเคลื่อนไหวหรือไม่
7.ดาว 9 ยุค ดูห้องน้ำได้ด้วยหรือไม่ ตำแหน่งลาภประจำยุคและลาภรอในห้องนั้นเป็นโถส้วมพอดีครับ
8.ตำแหน่งที่ต้องเคลื่อนไหว แต่มีตู้หนังสือตั้งอยู่ แต่ในโซนนั้นยังมีที่ว่างให้เคลื่อนไหวด้วย แบบนี้ได้
รึเปล่าครับ

รบกวนถามเท่านี้ครับ ที่ถามเพราะกำลังจะออกแบบตกแต่งห้องอ่ะครับ ขอบคุณอ.มากๆครับ
« Last Edit: 19 เม.ย. , 2007, 02:05:10 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1.เพิ่งเคยได้ยินระบบนี้ครับ ช่วยแนะนำชื่อตำราก็ดีครับ  ระบบของเรายังคงยึดประธานของห้องนั้นอยู่ครับ
2. ไม่ค่อยดี แต่ยังไม่ถึงกับห้าม
3. zinc เป็นน้ำดี แต่เป็นเตาไม่ดี
4. ปกติครับ ไม่ต้องกังวล
5. ตำแหน่งมิดชิด + ลาภหนุน หรือลาภรอ หรือบัณฑิต
6. TV เคลื่อนไหวไม่มาก แต่ CD ถือว่ามาก
7. ลาภลงห้องน้ำ เคลื่อนไหว ใช้ได้ครับ
8. พอได้ แนะนำ นาฬิกาแบบมีเข็มวินที

หมายเหตุ
ในแต่ละห้องต้องแบ่ง 9 ช่องอีกที
เช่นห้องครัว ห้องนอน ครับ

« Last Edit: 19 เม.ย. , 2007, 02:05:35 am by fengshui »

Pirapat

• Guest
ขอบคุณอ.สำหรับคำตอบครับ กระจ่างขึ้นมาก

เรื่องที่แบ่งการดูคอนโดตามทิศหันของอาคารในชั้น 1-9 ผมอ่านจากนิตรสาร โลกฮวงจุ้ย ของลิเลียน ทูน่ะครับ
และมีอีกเล่มนึงซึ่งผมจำไม่ได้ ผมดูๆแล้วมักจะเป็นตำรามาจากพวกฮ่องกงหรือไต้หวัน ประมาณนี้ เขาจะใช้
ดาว 9 ยุค ผสมกับ 8 ทิศ โดย 8 ทิศจะเน้นทิศหน้าหันเป็นสำคัญครับ
« Last Edit: 19 เม.ย. , 2007, 02:06:19 am by fengshui »

fengshui

ขอบคุณครับ

คุณพอจะเข้าใจ ดาว 9 ยุค / ดาวเก้ายุค ในระดับหนึ่ง
แนะนำ DVD จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8 ครับ พอจะช่วยได้

ประเภทสมาชิกคุณไม่ระบุ ดังนั้นนับเป้นบุคคลทั่วไปก่อน
หากคุณเรียนรุ่น 43 ให้รอเรียนใน ชม.เรียนครับ
« Last Edit: 19 เม.ย. , 2007, 02:06:53 am by fengshui »

Pirapat

• Guest
ขอบคุณครับ เรื่อง DVD ผมกำลังจะหาเวลาสั่งครับ
« Last Edit: 19 เม.ย. , 2007, 02:07:15 am by fengshui »

Pirapat

• Guest
นึกคำถามออกอีกเรื่องนึงที่คาใจมานาน วิธีการที่ใช้ประธานเป็นหลักในการ
กำหนดทิศ มีมานานรึยังครับ และเกิดจากการทดลองหรือโดยบังเอิญครับ
ผมว่าเป็นวิธีที่ยืดหยุ่นดีมาก ซึ่งไม่มีในตำราอื่นเลย
« Last Edit: 19 เม.ย. , 2007, 02:07:28 am by fengshui »

fengshui

เป็นวิธีที่ท่านอาจารย์ของอาจารย์เกรียงไกร เรียนมาจากเมืองจีนครับ

มองในความเป็นจริง
ที่ดินหันไปที่ถนน สมมุติว่าเป็นทิศเหนือ
แต่ตัวบ้านหันไปตะวันออก มีถนนเล็ก ๆ หน้าบ้าน
เราจะนับตัวบ้านพิงหันเหนือพิงใต้อีกหรือ
ในเมื่อความเป็นจริง ไม่ใช่

ลองนึกถึง คอนโด แทบไม่มีห้องใดเลยที่หันตามอาคาร
สภาพความเป็นจริงหน้าห้องของเรา อยู่ที่ประตูห้อง ไม่ใช่ประตูคอนโด
« Last Edit: 19 เม.ย. , 2007, 02:09:59 am by fengshui »

fengshui

อ่านเพิ่มเติม ดาว 9 ยุค / 8 ปฏิกิริยา

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-8-eight-mansion-house-9star-theory.htm

Pirapat

• Guest
ขอบคุณมากๆครับ

Pirapat

• Guest
อีกคำถามนึง หากเราต้องการกระตุ้นโชคลาภในห้องโดยใช้นาฬิกาแบบมีเข็มวินาที
และลูกตุ้มเคลื่อนไหวได้ ควรจะวางตำแหน่งลาภประจำยุคหรือลาภหนุนหรือลาภรอ
ดีที่สุดครับ หรือทั้ง 3 จุดเลย เพระตอนนี้ในห้องนอนประตูห้องนอนผมเป็นตำแหน่ง
ลาภประจำยุคของห้อง แต่มันไม่ได้เปิดปิดบ่อยน่ะครับ หากติดนาฬิกาเพิ่มไปอีกจะ
ช่วยได้หรือไม่

อีกเรื่องคือตึกแถวเปิดเป็นร้านค้า มีตีจู่เอี้ยอยู่ตรงกลางแต่ลึกเข้าไปมาก หลังอิงผนัง
ห้องครัว ด้านหน้ามีตู้โชว์ทั้ง 2 ด้าน ช่วงกลางๆบ้านมีโต๊ะเก็บเงินทางด้านซ้ายหันหน้า
ออกถนน และมีเก้าอี้นั่งแถวๆนี้ ฝั่งขวาเป็นทีวี ช่วงหลังฝั่งซ้ายของบ้านมีหิ้งบูชาบรรพ
บุรุษอยู่ ทางขวามีตู้เย็นและบันไดขึ้นข้างบน มีทางเข้าครัวอยู่ฝั่งซ้าย (ทิศซ้ายขวา
กำหนดโดยอยู่ในบ้านแล้วหันหน้าออก) แบบนี้ผมจะอิงทิศประธานคือฝั่งซ้ายของบ้าน
ได้หรือไม่ เพราะผมใช้ความรู้สึกดู ถึงจะมีตีจู่เอี้ยตรงกลางแต่คนจะนั่งกันบ่อยช่วงซ้าย
ของบ้านครับ ทิศหลังบ้านคือ 150 องศาครับ
และปัญหาเกิดต่อไปตรงห้องครัวด้านหลัง ซึ่งจะอิงทิศ 150 องศา ด้านหลังตำแหน่ง
บารมีหนุนเป็นแทงค์น้ำใหญ่ ถัดมาช่วงกลางๆตำแหน่งบารมีประจำยุคและลาภรอดันเป็น
เตาแก๊ส ตำแหน่งลาภวิบัติดันเป็ประตูหลังบ้าน ผมดูแล้วรู้สึกจะแย่มากๆเลยครับ จะแก้ยัง
ไงดี....ตำแหน่งประตูเข้าครัวเป็นบารมีวิบัติและลาภเสื่อมคงไม่เป็นไร ส่วนตำแหน่งเตาอบ
และกาต้มน้ำไฟฟ้าเป็นตำแหน่งลาภประจำยุคครับ จะแย่มากไหมครับ ในส่วนครัว ตำแหน่ง
ประธานเด่นมากซึ่งก้คือเตาแก๊สนี่แหละครับ

รบกวนอีกครั้งครับอาจารย์ ขอบคุณครับ

fengshui

ลาภที่มีกำลังมาก เรียงตามลำดับ คือ ลาภประจำยุค ลาภหนุน ลาภรอ
กระตุ้นเพียงจุดเดียวก็เพียงพอ อะไรที่มากเกินไม่ดีครับ ต้องสมดุล

150 +/- 4.5 เป็นองศาที่ดีมาก ควรตั้งตี่จู้หันตรงประตูดีที่สุด
ห้ามเตาไฟตรงแนวกับด้านหลังตี่จู้และกลางหลังบ้าน ( ประธานโดยปริยาย )

และในห้องครัวต้องใช้ ดาว 9 ยุค มาแบ่งส่วนอีกที
ประธานห้องครัว คือเตาแก๊สครับ 
ลองไล่ดูใหม่อีกครั้ง หากไม่ลงตัว
ลองย้ายตำแหน่งเตา แล้วคำนวณบทบาท ดาว 9 ยุค จากทิศที่เตาพิงอยู่ใหม่อีกครั้ง

Pirapat

• Guest
ที่มันแย่เพราะว่าเตาไฟตรงตี่จู้เลยน่ะสิครับ จะย้ายคงลำบาก พ่อผมคงไม่ยอม
เพราะเขาไม่เชื่อ ไม่รู้ทำไงดีครับ

fengshui

ลองพิมพ์เรื่อง ฮวงจุ้ยห้องครัว ให้ท่านอ่านดู

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-kitchen.htm

วิธีแก้ อีกวิธี ผ่อนหนักเป็นเบา ระหว่างตี่จู้ + เตาไฟ คั่นกลางด้วยน้ำ เช่น ตู้ปลา

Pirapat

• Guest
นึกๆดูถึงจะตรงกันแต่มีผนังคั่นนะครับ จะช่วยได้รึเปล่า และระหว่างกลางมี
sink น้ำล้างหน้าคั่นครับ แต่หลังผนังตี่จู้มีโต๊ะและวางเตาอบขนาดเล็กซึ่งใช้
ไม่บ่อยครับ และโต๊ะนี้มีหม้อต้มน้ำไฟฟ้าอยู่ด้วย

fengshui

ระยะห่าง ก็จะเป้นตัวลดทอนความรุนแรง

ผนังตี่จู้มีโต๊ะและวางเตาอบขนาดเล็ก เท่ากับใกล้ชิดตี่จู้เต็มที่
ใช้เมื่อไร เจ้าบ้านจะมีปัญหาสุขภาพ หน้าที่การงานครับ

Pirapat

• Guest
เตาอบผมยังพอจะขยับได้บ้าง จะรีบจัดการเลย
ขอบคุณมากๆครับ

fengshui

ขอถามครับ

คนในบ้านมีใครป่วย ไม่สบาย หน้าที่การงานไม่ค่อยดีมีไหมครับ

Pirapat

• Guest
ก็มีพ่อผมนี่แหละครับ ปวดเมื่อยตลอด ส่วนการค้าของบ้านหลังนี้ไม่ดีมาตั้งแต่ต้น
ในช่วงแรกก็อาศัยการค้าจากป้ามาจุนเจือครับ แต่ตอนหลังพอลูกๆโตก็หาเลี้ยงแทน
ทุกคนก็หน้าที่การงานดี แต่ไม่รวย มันน่าจะเกิดมาจากตรงนี้รึเปล่า อีกอย่างคือตอนซ่อม
บ้านหลังนี้ พ่อผมขุดบ่อเกรอะขนาดใหญ่มากที่หลังบ้าน ตรงตำแหน่งครัวพอดี ตั้งแต่ย้าย
มาอยู่ 20 กว่าปี เพิ่งเคยดูดส้วมไปครั้งเดียว นี่เป็นสิ่งที่ผมคิดว่าฮวงจุ้ยไม่น่าจะดี

Pirapat

• Guest
อ้อ แม่ผมก็ปวดเมื่อยเหมือนกัน แต่น้อยกว่า อาศัยเขานวดเก้าอี้นวดทุกวันเลยไม่ค่อยมีปัญหาครับ

fengshui

ประธานถูกทำลาย จะให้ดีคงเป็นไปไม่ได้

ส่วนบ่อเกรอะอยู่ใต้ดิน ไม่ใช่ประเด็นหลักครับ

Pirapat

• Guest
ขอบคุณมากครับ

fengshui

ยินดีครับ