28 มี.ค. , 2024, 09:08:49 pm

Author Topic: ฤกษ์แต่งงาน / เคล็ดลับ  (Read 18023 times)

maekai

• Full Member
ฤกษ์แต่งงาน / เคล็ดลับ
« on: 20 พ.ค. , 2007, 02:13:42 pm »
กราบเรียนถามอาจารย์ที่นับถีอ
ดิฉันได้ติดต่อหาวันหมั้นและวันแต่งให้ลูกสาวซึ่งได้ฤกษ์แต่งงานจากอาจารย์มาแล้ว มีข้อสงสัยรบกวนถามข้อสงสัยด้วยค่ะ
คือสงสัยตรงวันแต่งค่ะ ได้วันและเวลามาแล้ว และฤกษ์ปูเตียงก็ฤกษ์อันเดียวกัน
คือเวลานั้นเป็นเวลาที่เหยียบเข้าบ้านเจ้าบ่าว หรือว่าเป็นฤกษ์ที่รับออกจากบ้านเจ้าสาวคะ 
และบ้านเจ้าบ่าวมีรั้วบ้าน ถือว่าจุดนี้คือจุดแรกของบ้านใช่ไหมคะ
กราบขอบคุณในคำชี้แนะมาล่วงหน้าค่ะ
« Last Edit: 05 ก.พ. , 2009, 01:08:34 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ฤกษ์แต่งงาน
« Reply #1 on: 21 พ.ค. , 2007, 04:28:56 am »
ฤกษ์เข้าตัวบ้านเจ้าบ่าวครับ ( ไม่ใช่ประตูรั้ว )

ยินดีครับ

fengshui

« Reply #2 on: 21 พ.ค. , 2007, 04:30:12 am »
แนะนำเพิ่มเติม

ก่อนงานแต่งงาน บ่าวสาวหาโอกาสไปทำบุญตักบาตร สังฆทานร่วมกันบ่อย ๆ
จะทำให้เรื่องต่าง ๆ ราบรื่นขึ้นครับ

maekai

« Reply #3 on: 22 พ.ค. , 2007, 01:58:42 pm »
ขอบพระคุณอาจารย์อย่างยิ่งในคำชี้แนะ และได้บอกบุตรสาวและฝ่ายชายเจ้าบ่าวแล้วในสิ่งที่อาจารย์ได้ชี้แนะค่ะ
และอีกเรื่องต้องรบกวนถามอีก ที่ได้ฤกษ์ปูเตียงมานั้นซึ่งเป็นฤกษ์เดียวกัน  ถ้า ฝ่ายชายมารับตัวเจ้าสาวแล้วไปถึงบ้านของฝ่ายชายเพื่อรอฤกษ์รับตัวเจ้าสาว พ่อแม่เจ้าบ่าวเข้าไปรอรับในบ้านก่อนได้ไหมคะเพราะแม่ฝ่ายชายหัวเข่าไม่ดีต้องค่อยๆเดินค่ะ

และเมื่อรอรับเข้ามาตามฤกษ์แล้ว ไหว้สิ่งศักดิ์สิทธ์  ในตอนนั้นขณะเดียวกันให้พ่อแม่เจ้าบ่าวขึ้นไปไปปูเตียง จัดหมอน จัดส้มวางบนเตียงในฤกษ์ได้เลยใช่ไหมคะ 

และควรมีธรรมเนียมอะไรบ้างคะ ห้ามเจ้าบ่าวเจ้าสาวนั่งบนเตียงหรือเปล่าคะ
เนื่องจากฝ่ายเจ้าบ่าวก็ไม่คุ้นเคยกับธรรมเนียมท่าไร เพิ่งมีคร้งแรกกัน และทั้งสองบ้านก็ตกลงกันว่าให้มีพิธีง่ายๆอย่างพอเพียง
เน้นสำคัญที่ฤกษ์ยามเท่านั้นค่ะ

กราบขอบคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะ
« Last Edit: 24 พ.ค. , 2007, 08:09:27 am by fengshui »

fengshui

« Reply #4 on: 24 พ.ค. , 2007, 09:41:40 am »
1. ฝ่ายรอรับ  พ่อแม่เจ้าบ่าวรอรับในบ้านได้ครับ
2. ใช่ครับ
3. ไม่ห้ามครับ

fengshui

« Reply #5 on: 24 พ.ค. , 2007, 09:44:25 am »
แนะนำเพิ่มเติม เคล็ดลับสิริมงคล

ให้เจ้าบ่าวและเจ้าสาวนำเหรียญ 10 บาทคนละเหรียญไปเคาะหัวเตียงของฝั่งนอนของตน
เคาะตามจำนวนรหัสบุคคล ในระบบ 8 ทิศ ( ดูได้จากแผ่นผูกดวงจีน จะมีคำว่ารหัสอยู่ )
เคาะแล้วต่างคนต่างเก็บเป้นเงินก้นถุง เพื่อความเป็นมงคลในชีวิต

maekai

« Reply #6 on: 25 พ.ค. , 2007, 02:54:30 pm »
กราบขอบพระคุณอาจารย์ที่ชี้แนะมาค่ะ

fengshui

« Reply #7 on: 26 พ.ค. , 2007, 01:29:20 am »
ยินดีครับ