29 มี.ค. , 2024, 05:02:56 am

Author Topic: บ้านตรงกับทางโค้งจะทาสีอะไรดีครับ  (Read 12350 times)

chalam

• Newbie
  • *
ขออนุญาติเป็นสมาชิกใหม่ครับ ได้อ่านกระทู้เก่ามาบ้าง เห็นบอกให้ใช้หลัก " สีแม่ลูก " ผมจะหาข้อมูลตรงไหนครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
อยู่ในหน้า บทความฮวงจุ้ย ครับ

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-huangjui-teelee-5.htm

chalam

• Newbie
  • *
ได้ย้อนกลับไปอ่านแล้วครับ ขอบคุณมากๆๆครับ ขอถามต่อครับ
ข้อ 1. หน้าบ้านหันไปทิศตะวันออกเฉียงใต้(ธาตุไม้) หลังบ้านทิศตะวันตกเฉียงเหนือ(ธาตุทอง) ผมจะต้องทาสีกำแพงและประตูรั้วสี ฟ้า,น้ำเงิน,เทา,ดำ  ทาสีใดสีหนึ่งถูกต้องไหมครับ
ข้อ 2. ถ้าแบ่งพื้นที่ที่ดินเป็นตาราง 9 ช่อง ด้านกำแพงรั้วหน้าบ้านจะเป็น ทิศตะวันออก-ออกเฉียงใต้-ใต้(ประตูรั้วเข้าทางนี้) จะต้องทาสีอะไรดีหรือให้อิงตามข้อที่ 1.

fengshui

ออกเฉียงใต้ มี 3 ราศี  แต่ละราศีต่างธาตุกันไป ( ดิน ไม้ ไฟ )
ถ้าจะให้ถูกต้อง  ต้องรู้องศาที่ค่อนข้างแน่นอน

ใช้เข็มทิศวัดพอได้ แต่รอบตัว 6 เมตร ต้องไม่มีเหล็ก

chalam

• Newbie
  • *
ผมไปวัดมาแล้วโดยใช้เข็มทิศที่ซื้อจากห้างฯ โดยยืนห่างจากตัวบ้าน 6 เมตรวัดขนานกับตัวบ้านได้องศาหลังบ้าน 316 ,หน้าบ้านวัดได้ 134
ผมเกิด วันที่ 26 ธ.ค.2510 (เวลา 17.30 น.) หน้าบ้านเป็นสามแยกวิ่งมาผ่านโค้งหน้าบ้าน ระยะหว่างสามแยกกับทางโค้งห่างกันประมาณ 15
เมตรครับ อยู่ในซอยรถวิ่งเข้าออกไม่มากครับ รบกวนช่วยแนะนำอีกครั้งครับ

fengshui

หลังบ้านธาตุทอง หน้าบ้านธาตุไม้

ต้องทาสี ธาตุน้ำ ฟ้า น้ำเงิน เทา ดำ ( แซมในสีหลักอื่น ๆ ก็ใช้ได้ )

ที่เหลือ ส่งภาพวาดจากมุมมองด้านบนลงมา ( 2 มิติ เหมือนเขียนแผนที่ครับ )

chalam

• Newbie
  • *
ผมจะส่งภาพถ่ายไปให้ดูครับ  แต่ส่งไปไม่เป็น ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ

fengshui

ส่งมาที่ [email protected]

chalam

• Newbie
  • *
ส่งภาพและแบบบ้านไปแล้วครับ  ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ว่ามีอะไรต้องแก้ไขไหมครับ

fengshui

ไม่มีรูปใด ๆ ส่งมาครับ

chalam

• Newbie
  • *
ส่งภาพไปใหม่แล้วครับ ก่อนหน้านี้ส่งผิดเมล์คือ [email protected] เลยส่งใหม่เป็น [email protected]

fengshui

สีที่ต้องทาคือสี แดง ( ขอให้มีแซมอยู่บ้างก็เพียงพอ )

chalam

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่า  1.กำแพงรั้วทาสีธาตุน้ำคือ ฟ้า น้ำเงิน เทา ดำ (แซมในสีหลักอื่น ๆ )
                2.ส่วนประตูรั้วให้ทาสีแดง
 ***ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

fengshui

ถูกต้องครับ

chalam

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

fengshui