23 เม.ย. , 2024, 03:57:28 pm

Author Topic: การนำอัฐิคุณแม่ไปเก็บไว้ที่วัด  (Read 10442 times)

sirikarn

• Newbie
  • *
คุณแม่เสียและจะครบ 49 วันในวันที่ 11 กรกฎาคมนี้ โดยเก็บอัฐิไว้ที่บ้าน แต่คิดว่าจะนำอัฐิไปเก็บไว้ที่วัด ขอเรียนถามเป็นข้อๆนะคะ

1. เมื่อครบ 49 วันแล้วทำการไหว้ และย้ายอัฐิไปวัด หรือว่าย้ายไปวัดแล้วค่อยไหว้
2. คุณแม่เกิดปี 2477 ควรเก็บอัฐิไว้ทิศอะไรคะ
3. คุณพ่อเกิดปี 2476 ถ้าจะตั้งรูปทั้งสองท่านคู่กันได้ไหมคะ และควรจะตั้งทิศอะไรดี ต้องมีฤกษ์หรือเปล่าคะ

อยากสมัครเรียนจะต้องทำอย่างไรคะ ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
จะเอาลงต้องดูฤกษ์ ไปวัดก็ต้องดูฤกษ์ + ทิศพิง

2476 ปีระกา
2477 ปีจอ

คำนวณเผื่ออนาคต เหมาะสุดคือพิงทิศตะวันตก แต่ปีนี้ควรเว้นไปก่อน เพราะเป็นทิศอสูร
แต่หากจำเป็น ใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล ได้ครับ

ตั้งรูป เพื่อบูชา ก็ต้องดูฤกษ์ครับ

จัดของไหว้ชุดเล็กเมื่อจะลาจากบ้าน จัดชุดใหญ่เมื่อตั้งที่เจดีย์

sirikarn

• Newbie
  • *
ในวันที่ 11 กรกฎาคม ก็ครบ 49 วันแล้ว จะทำอย่างไรได้บ้างคะ อยากทำให้ถูกต้อง

1. จะบรรจุอัฐิคุณแม่ไว้ที่ช่องเก็บที่วัดได้เลยหรือไม่ แต่ดิฉันไม่ทราบฤกษ์ปลอดภัยเลยจริงๆ และทิศที่ทางวัดมีให้ก็มีเพียงทิศใต้ กับ ทิศตะวัน    ออกเท่านั้น
2. ถ้าบรรจุไปก่อนแล้วค่อยหาฤกษ์ยามมาย้ายอีกทีได้หรือไม่คะ
3. รูปคุณพ่อและคุณแม่ สามารถตั้งที่ห้องนอนน้องชายได้หรือเปล่าคะ พิงทิศตะวันตก แต่ผนังอยู่ปลายเตียงนอน
4. ถ้าไปติดต่อดูฤกษ์ที่ชมรมวันพรุ่งนี้ได้หรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ฤกษ์ปลอดภัย หาได้ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล
    จะกระทำเรื่องนี้ ต้องดูฤกษ์ครับ

ทิศใต้พอได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ เท่ากับกระทบอสูรไปแล้ว

3. ตั้งประดับ ทิศใดก็ได้  แต่ตั้งไหว้ ควรแยกเป็นสัดส่วนครับ

4. ได้ครับ  แต่ช่วงนี้จะได้รับคำตอบช้าหน่อยครับ