29 มี.ค. , 2024, 04:59:12 am

Author Topic: การตั้งตี่จู้เอี้ย  (Read 12254 times)

acare

• Newbie
  • *
การตั้งตี่จู้เอี้ย
« on: 05 ส.ค. , 2011, 09:48:46 am »
เรียนถามซือเฮียค่ะ
   ดิฉันต้องการตั้งตี่จู้เอี้ยที่บ้านเช่าค่ะ  แต่ว่าเราได้ยกพื้นขึ้นให้สูงกว่าระดับถนนเยอะพอสมควรค่ะ เนื่องจากว่าเวลาฝนตกหนักๆแล้วน้ำท่วมค่ะ เราจึงยกพื้นขึ้นเพื่อตั้งวางตี่จู้เอี้ย อย่างนี้มันจะมีผลต่อการค้าขายของเราไหมค่ะ? อ้อ ลืมเรียนซือเฮียค่ะว่าตรงกันข้ามหน้าบ้านเป็นประตูทางเข้าวัดค่ะ เราต้องแก้ไขอะไรไหมค่ะ ขอเรียนถามซือเฮียตามนี้ค่ะ
                                  ขอขอบพระคุณมากๆคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การตั้งตี่จู้เอี้ย
« Reply #1 on: 06 ส.ค. , 2011, 02:38:23 am »
ขอดูรูป ส่งมาได้ที่ [email protected]

ตรงประตูทางเข้าวัด  ไม่ค่อยดีนัก

ในแง่ชัยภูมิ
ให้หาเช่าพระของที่วัดนั้น ตั้งหันหน้าไปที่ประตูวัด +ต้องดูฤกษ์

acare

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 07 ส.ค. , 2011, 11:39:29 am »
เรียนซือเฮียค่ะ   ดิฉันได้ส่งรูปไปให้ดูแล้วนะคะ  ชื่อ e-mail.ที่ส่งไปคือ [email protected] ค่ะ
และก็อีกเรื่องคือว่า กรณีประตูวัดอยู่ตรงข้ามบ้านนั้นท่านได้ให้คำแนะนำมาแล้ว ดิฉันได้ไปสอบถามที่วัดเรื่องจะเช่าพระมาตั้งบูชาที่บ้านปรากฏว่าที่วัดนี้ไม่มีพระบูชาให้เช่าเลยค่ะ จะทำอย่างไรดีค่ะ?  รบกวนช่วยแนะนำด้วยคะ  

อ้อ !!! ลืมเรียนซือเฮียค่ะด้านหลังบ้านดิฉันก็เป็นวัดเหมือนกันคะ  แต่เป็นคนละวัดนะคะ สรุปก็คือบ้านหลังนี้เช่าที่วัดปลูกสร้างแล้วปล่อยให้เช่าคะ  ดิฉันอยากทราบว่าหากมีแต่วัดอย่างนี้เราควรจะค้าขายอะไรดีคะ?  ปัจจุบันรับซ่อมโทรศัพท์+ ขายอาหารตามสั่ง + ขายกาแฟโบราณกะน้ำผลไม้ปั่นคะ  แต่ว่าแถวๆนี้ชาวบ้านเขาก็อยู่กันเต็มทุกหลังนะคะมีหลายๆอาชีพคะ ตั้งแต่ขายดอกไม้ จัดพวงหรีด ขายของมงคลที่ใช้ตกแต่งบ้าน ร้านก๋วยเตี๋ยว ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์ ร้านถ่ายเอกสาร ขายของชำ
และอื่นๆอีกจิปาถะ ค่ะ เพราะว่าร้านนี้มันอยู่ในตัวเมืองสุรินทร์คะ

ยังไงดิฉันก็ขอความกรุณาซือเฮียช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ
  ดิฉันเกิด 2 พ.ย.2520 เวลา 10.30 น. คะ อาชีพที่ทำอยู่เป็นไงค่ะ ใช้ได้หรือเปล่าคะ ( แฟนเกิด ปีชวดค่ะ )
« Last Edit: 07 ส.ค. , 2011, 03:21:42 pm by fengshui »

fengshui

« Reply #3 on: 08 ส.ค. , 2011, 02:59:48 am »
ไม่มีรูปมานะครับ ส่งมาใหม่

ดวง กรุณาอ่านกฎระเบียบด้วยครับ

acare

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 08 ส.ค. , 2011, 06:57:16 am »
ส่งมาให้แล้วนะคะ ขอความกรุณาด้วยคะ  ขอบคุณมากๆคะ

fengshui

« Reply #5 on: 08 ส.ค. , 2011, 07:30:25 am »
1. ให้ไปกราบไหว้พระประธานที่วัด ฝากตัวเป็นลูกศิษย์

แต่เท่าที่ดูจากภาพ - ประตูวัดไม่ตรงประตูบ้านเราเป็นแนวตรง ไม่เป็นไร

2. ตี่จู้ยกสูงมาก

ให้เพิ่มชั้นด้านหน้า เหมือนเป็นบันได ลงมาสัก 2 ขั้น

หากไม่ขยับตี่จู้ ไม่ต้องดูฤกษ์ แต่ให้ยกมือไหว้ขออนุญาติ

acare

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 09 ส.ค. , 2011, 07:52:36 am »
ขอบพระคุณซือเฮียมากๆคะ  ไว้จะเข้ามาขอความกรุณาใหม่นะคะ ขอบคุณมากคะ

acare

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 10 ส.ค. , 2011, 04:55:33 am »
เรียนซือเฮียค่ะ   ดิฉันได้ทำตามคำแนะนำแล้วคะ และได้ส่งรูปมาให้ท่านดู อย่างนี้ถูกต้องไหมคะ? 

fengshui

« Reply #8 on: 10 ส.ค. , 2011, 01:49:41 pm »
ถูกต้องครับ

acare

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 11 ส.ค. , 2011, 06:49:20 am »
ขอบพระคุณซือเฮียมากๆคะ

fengshui

« Reply #10 on: 11 ส.ค. , 2011, 10:50:42 am »
ยินดีครับ