29 เม.ย. , 2024, 02:48:28 pm

Author Topic: กำลังจะตกแต่งห้องเป็นเรือนหอ ขอคำแนะนำเกี่ยวกับฝ้าเพดานและเตียงค่ะ  (Read 5020 times)

Onsiri9

• Newbie
  • *
1. หากตำแหน่งเพดานที่เป็นหลุม แต่ไม่ตรงกับเตียง จะมีผลกระทบต่อผู้อยู่หรือไม่ และหากเพดานนั้นอยู่ในตำแหน่งที่นั่งดูทีวี จะต้องแก้ไขหรือไม่คะ
2. ถ้าจำเป็นต้องแก้ไข สามารถติดกระจกฝ้าแทนการปิดฝ้าได้หรือไม่ เพราะในฝ้าหลุมมีไฟ อยากได้ใช้ประโยชน์นั้น. หรือมีวิธีอื่น
3. ห้องนอน เดิมเป็นการรวมเอาห้องสองห้องเข้าด้วยกัน โดยกั้นประตูหน้าห้องใหม่ เมื่อเปิดประตูเข้ามาเลี้ยวซ้ายเป็นห้องนอน เลี้ยวขวาเป็นห้องแต่งตัว โดยเอาประตูห้องแต่งตัวเดิมออก เท่ากับเป็นช่องเดินเข้าห้องแต่งตัว จากช่องที่เดินเข้าห้องแต่งตัวจะตรงกับตำแหน่งเตียงด้านข้าง จะต้องแก้ไขหรือไม่ หรือไม่ถือว่าตำแหน่งนั้นเป็นประตู ทังนี้ประตูทางเข้าห้องจะตั้งฉากกับทางเข้าห้องแต่งตัวค่ะ ซึ่งหากมองจากประตูหน้าห้องจะไม่ตรงกับเตียงอยู่แล้ว

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่ครับ ไม่ต้องแก้ไข
2. ตามข้อ 1

3. ช่องทางเดินนับเป็นประตูครับ ... หาฉากกั้น หรือทำประตูซ่อน เวลานอนให้ปิด

Onsiri9

• Newbie
  • *