18 เม.ย. , 2024, 11:52:46 pm

Author Topic: การตั้งตี่จู้เอี้ย  (Read 8744 times)

unicza

• Newbie
  • *
การตั้งตี่จู้เอี้ย
« on: 30 ต.ค. , 2011, 04:09:48 am »
ขอเรียนถามซือเฮียนะครับคือ
ที่บ้านซื้อบ้านต่อมาจากคนอื่นแล้วมีตี่จู้อยู่แล้วในตี่จู้เก่ามีองคืเจ้าที่องค์เล็กมาก
พอทำบ้านเสร็จจึงย้ายตี่จู้มาตามองศาที่ซือเฮียในชมรมที่รู้จักกันให้มาแล้วพอดีอากงพอจะมีวิชาเลยตั้งเองแต่ตามองศาเปีะ  

มีปัญหาที่ตี่จู้ใหม่ขนาด 24 นิ้วแต่ตัวองเจ้าที่ 8 นิ้วซึ่งเล็กมากทำให้ไม่ค่อยเด่นเท่าไหร่นัก
จึงอยากจะเปลี่ยนองใหม่ให้ขนาด 12 นิ้วจะได้ดูดี จะทำได้ไหมครับ

ปล.องเจ้าที่เคยมาเข้าฝันเนื้อความฝันคือ ไปไหว้ท่านในลักษณะเอียงไหว้เนื่องจากที่ตรงนั้นรู้สึกแคบมาก
พอเงยหน้าขึ้นมา องค์ท่านก็ปิดมาหาเรา เลยตื่นเลย

ขอบคุณครับ
« Last Edit: 31 ต.ค. , 2011, 02:12:02 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การตั้งตี่จู้เอี้ย
« Reply #1 on: 31 ต.ค. , 2011, 02:13:55 am »
1. ช่วยกรุณาตรวจสอบตัวสะกด ให้ถูกต้องด้วยครับ เพราะอาจจะทำให้สื่อสารผิดพลาด ( ลดภาระทีมงานด้วยครับ )

2. "องค์ท่านก็ปิดมาหาเรา" หมายถึง ?  หรือพิมพ์ผิดครับ
« Last Edit: 04 พ.ย. , 2011, 01:53:19 am by fengshui »

unicza

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 03 พ.ย. , 2011, 06:18:59 am »
สรุปนะครับ ซื้อบ้านมาหลังหนึ่งแล้วจะตั้งเจ้าที่ ซึ่งเดิมมีอยู่แล้วแต่ย้ายออกมาให้ได้องศาดีขึ้น  แต่ขนาดตี่จู้กับองค์เจ้าที่มีขนาดไม่เหมาะสมกัน อยากเรียนถามว่า เราสามารถที่จะเปลี่ยนองค์เจ้าที่ได้หรือเปล่า จากเดิมเป็นรูปปั้นกระเบื้องจะเปลี่ยนเป็นเทวรูปไม้
2.คือเนื้อความที่ฝันคือ เราได้เข้าไปไหว้ท่านแต่ตอนนั้นที่แคบมากจึงเฉียงๆไหว้ท่านแต่ตอนเงยหน้าขึ้นมาองค์เทวรูปก็บิดมาหาเรา ซึ่งปกติจะตั้งตรงออกประตูแต่เราเงยขึ้นมาองค์ท่านก็เฉียงมาหาเรา..................ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #3 on: 04 พ.ย. , 2011, 01:55:11 am »
1. เปลี่ยนขนาดได้ครับ โดยแจ้งท่านก่อน แล้วดูฤกษ์เปลี่ยน

2. น่าจะหมายถึงการต้อนรับครับ

unicza

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 04 พ.ย. , 2011, 07:08:05 am »
คงจะหมายถึงให้ตั้งตามองศาที่ชมรมให้นะครับ เพราะองศาในฝันกับตั้งจริง มันอยู่ราวๆๆองศาเดียวกัน อนึ่งในกระถางธูปใส่แต่ผงขี้เถ้าที่ซื้อมาจากร้านขายตี่จู้ โดยที่ร้านบอกให้ใช้โหงวเจ๋งจี้ แต่ผมไม่ใช้เพราะตอนเรียนเคยได้ยินอยู่หรืออ่านหนังสือของชมรมที่จำได้อันนี้ถูกหรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยนะครับ

fengshui

« Reply #5 on: 04 พ.ย. , 2011, 12:47:43 pm »
ต้องไม่ใส่ โหงวเจ๋งจี้  ถูกต้องครับ