30 เม.ย. , 2024, 07:21:43 am

Author Topic: หุ้นส่วน 2 คน จะใช้คนใดเป็นตัวหลักในการหาฤกษ์ ครับ  (Read 5836 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เรียนอาจารย์ และซือเฮียที่เคารพ...

ลูกชายเข้าหุ้นกับเพื่อน ลงทุนคนละครึ่ง ประกอบธุรกิจ  ....กำลังจะหาฤกษ์ย้ายเข้าสำนักงานที่เพิ่งหาได้
ขอเรียนถามว่า...

1. การหาฤกษ์ย้ายเข้าประกอบธุรกิจควรใช้ราศีล่างของหุ้นส่วนคนใดในการหาฤกษ์ยามครับ หรือใช้ทั้งสองคน ครับ ?
     (ซึ่งใช้ราศีล่างทั้งสองคน อาจจะยากที่จะหาฤกษ์ดีในระยะเวลาใกล้ ๆ (เดือน ต.ค. และ พ.ย.) นี้ได้ครับ)
2. ปีนี้มีทิศใดห้ามเป็นทิศพิงของสถานที่ ที่ห้ามประกอบการต่าง ๆ ครับ ?  (เช่นเดือน ต.ค. นี้ทิศเหนือเป็นทิศมหาวิบัติ 
     คือห้ามย้ายเข้าอาคารที่พิงทิศเหนือ ใช่ไหมครับ ? ) (เพราะลูกชายหาได้อาคารที่พิงทิศเหนือครับ)
3. พิธีการ ในการเริ่มเข้าไปประกอบการ อย่างไรครับ ? (เช่นนำพระพุทธรูป หรือของมงคลเข้าก่อน และควรตั้งตี่จู้ ก่อนไหมครับ
      และพิธีการอื่น ๆ อย่างไรครับ ? )
4. คนทำพิธีควรเป็นคนนอก หรือให้หุ้นส่วนทั้งสองคนทำเอง ครับ ?

ปล. อาคารนี้เป็นบ้านเดี่ยวขนาดใหญ่แถวสุขุมวิท ที่มีบริษัทอื่นใช้อาศัยทำธุรกิจอยู่ก่อนแล้ว และมีห้องมุมว่างอยู่ห้องหนึ่ง ซึ่ง
เค้าแบ่งให้เช่า  ... หากเช่นนี้อาจไม่เหมือนย้ายเข้าอาคารใหม่ ใช่ไหมครับ ?

หากมีคำแนะนำอื่น ๆ ขอความกรุณาซือเฮียช่วยชี้แนะด้วยครับ เพื่อให้เด็กรุ่นหลังได้ยึดถือและยอมรับวิชาฮวงจุ้ย
และจะได้เจริญรุ่งเรืองได้ครับ

ขอบพระคุณยิ่งครับ
สมประสงค์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. โดยหลัก จะดูจากผู้ที่มีอำนาจในการดำเนินการ แต่หากจะดูทั้งสองคนก็ย่อมได้

หากฤกษ์หายาก ให้ราศีในฤกษ์ที่ปะทะปีเกิดผู้ประกอบการ มีการภาคีกับหลักที่ติดกัน ( โดยที่ราศีนั้นไม่ติดอสูร )
     เช่น เจ้าบ้านเกิดปีมังกร เดือนตุลาเป็นเดือนจอ จะปะทะ  แต่เมื่อปีเถาะภาคีกับหลักเดือนจอ  ดังนั้นปีเกิดมังกรปลอดภัย ไม่มีปะทะ

2.  ใช่ครับ

3. ดูในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล เรื่องการขึ้นบ้านใหม่ หรือการเปิดร้านใหม่ ... หน้าบทความก็มีครับ

4. เจ้าตัวทำเองดีที่สุด

*** นับที่ห้องเราครับ ถือเป็นห้องใหม่สำหรับเรา ***

*** ฮวงจุ้ย พิสูจน์ได้ด้วยตัวเองครับ หมายถึง ถ้ามันไม่ถูกต้อง ปรับแก้ไม่ได้ ก็คงไม่มีคนเชื่อถือ และใช้มาจนทุกวันนี้
ความเชื่อเรื่องนี้ สำหรับคนสมัยใหม่ ย่อมดูเป็นเรื่องงมงาย ไร้สาระ เพราะมองอย่างผิวเผิน หรือข้อมูลที่ออกไปก็มักเป็นแนว
มัวเมาให้ซื้อของแก้เคล็ด ( คือ ขายของเอาเงิน ขายสัตว์ ขายหิน ขายยันต์ ... ซึ่งต้นฉบับวิชาไม่มีเรื่องดังกล่าวเลย )

fs888

• **
ขอบคุณมากครับ...

ตามข้อถามและคำตอบข้อ 2. ที่ว่าเดือน ต.ค. นี้ ทิศเหนือเป็นทิศมหาวิบัติ ห้ามกระทำการใด ๆ กับบ้านพิงทิศเหนือนั้น
                                        หากใช้ฤกษ์ปลอดภัย ละครับ -- ย้ายเข้าไปเริ่มกระทำกิจการได้ไหมครับ ?

ข้อที่ว่าห้องที่เราจะเข้าอยู่นั้น เท่ากับเป็นห้องใหม่ของเรา  =  คิดว่าจะไม่ต้องตั้งตี่จู้ แต่ตั้งพระพุทธเป็นประธานของเราจะถูกต้องไหมครับ ?
โดยหุ้นส่วนทั้งสองต่างจะนำพระพุทธไปบูชา จึงเท่ากับมี 2 องค์ --เช่นนี้คงไม่เป็นไรใช่ไหมครับ ?

*** เรื่องความเชื่อเรื่องฮวงจุ้ย เด็กรุ่นใหม่เชื้อสายจีน ถึงจะได้พบเห็นบรรพบุรุษประพฤติปฎิบัติเป็นตัวอย่างมาแต่เด็กก็ตาม
        แต่การเรียนสมัยใหม่แบบตะวันตก วิทยาศาสตร์ สิ่งที่พิสูจน์ได้ ทำให้ความเชื่อความคิดเห็นเอนเอียงออกไปตาม
        ยิ่งเรียนมาทางสถาปัตย์--เด็กพวกนี้จะหัวเราะถ้าพูดถึงฮวงจุ้ย......คงต้องใช้เวลาและประสพการณ์ของเค้าเอง
        และผมคิดว่าต้องรอวัยวุฒิ ที่พอเหมาอีกอย่างด้วยครับ

ขอบคุณมากครับที่กรุณาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

ขอบคุณอีกครั้งครับ
สมประสงค์

fengshui

โดยปกติท่านอจ.จะให้หลีกเลี่ยงหากต้องกระทบทิศมหาวิบัติ

แต่ในกรณีจำเป็นให้ใช้ได้  โดยเฉพาะฤกษ์ปลอดภัยแบบภาคีกันหมด ก็พอใช้ได้ครับ

----

ถูกต้องครับ

องค์เดียวพอครับ และปกติไม่นิยมตั้งคู่ มักจะตั้ง 1 ไม่ก็ 3

-----

ประสบการณ์จะเป็นเรื่องที่บอกเขาเองครับ

แต่มีสิ่งหนึ่งที่พอยืนยันได้

เกาะฮ่องกงในสมัยแรก ๆ ฝรั่งทุกคนมองว่าเป็นเกาะที่ไม่มีข้อดี  ทำไมปัจจุบันจึงเจริญดี

ทำไมคนฮ่องกงจึงเชื่อเรื่องฮวงจุ้ยมากมาย

fs888

• **

จริงด้วยครับ...ฮ่องกงเป็นตัวอย่างที่ดีครับ.....ผมจะได้หาตัวอย่างฮ่องกงหลาย ๆ แบบไว้พูดคุยกับลูก ๆ และเพื่อน ๆ ของลูก

เผื่อให้พวกสถาปนิกหลาย ๆ คนนี้ ใช้วิชาฮวงจุ้ยมีส่วนร่วมในงานของพวกเค้ามากขึ้น ครับ

ขอบคุณมากครับ
สมประสงค์

fengshui