29 มี.ค. , 2024, 02:00:23 pm

Author Topic: รบกวนรื่องเกี่ยวกับ ปัญหาบนหิ้งและกระถางธูปค่ะ  (Read 9648 times)

saranya

• Newbie
  • *
คณแม่เพิ่งเสียเมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา ได้เชิญรูปแม่ขึ้นหิ้งในวันฝัง โดยแยกหิ้งกับของพ่อที่มีอยู่เดิม  ในวันจ๊อซุ้งครบ 49 วันที่แม่เสีย ได้รวมกระถางและรวมหิ้งของพ่อกับแม่ไว้หิ้งเดียวกัน
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

1) วันที่เชิญรูปแม่ขึ้นหิ้ง และวันที่นำกระถางของ 2 ท่านมารวมกัน ไม่ได้มีการดูฤกษ์  จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ
2) ทำอย่างไรกับกระถางธูปและผงเถ้าธูปของแม่ที่ไม่ใช้แล้ว  ไม่กล้าทิ้ง หรือเก็บเอาไว้ไปวางที่หลุมได้ไม๊คะ
3) รูปถ่ายที่วางบนหิ้ง  รูปของแม่อยู่ด้านซ้าย รูปของพ่อด้านขวา  วางตำแหน่งแบบนี้ถูกหรือเปล่า
4) หลังจากจ๊อซุ้งครบ 49 วันแล้ว  บนหิ้งต้องมีการจัดของไหว้ทุกวันหรือว่าจัดไหว้เฉพาะเทศกาลคะ  ปรกติจะเปลี่ยนดอกไม้ เปลี่ยนผลไม้ เปลี่ยนน้ำ อาทิตย์ละ 1-2ครั้ง
5) ควรจะปักธูปบนหิ้ง อธิษฐานถึงท่านทั้ง 2 บ่อย ๆ ได้ไม๊คะ  หรือไม่ควรทำเพราะเป็นการไปรบกวน

ขอขอบพระคุณมากค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช้พิธีเสริมมงคล หน้าบทความ แก้ไขไปก่อน หากเหตุการณ์ปกติ ก็ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ เพิ่ม
2. หากมีการนำไปรวมกับคุณพ่อแล้วเหลือ ที่เหลือทิ้งได้
3. ซ้ายมือของเรา เท่ากับขวามือพ่อ นับจากทิศที่ท่านพิงอยู่ ถูกต้องครับ
4. แล้วแต่ประพณี แต่ทั่วไปจะไหว้เฉพาะเทศกาลใหญ่
5. แนะนำไหว้ตามเทศกาล และกรณีมีเรื่องร้องขอ น่าจะดีกว่าครับ
« Last Edit: 15 ส.ค. , 2012, 05:19:02 am by fengshui »