25 เม.ย. , 2024, 06:07:05 am

Author Topic: ขอคำแนะนำเพิ่มเติมในการตั้งตี่จู้หลังน้ำลด  (Read 5257 times)

maekai

• Full Member
กราบเรียนถามอาจารย์ที่นับถือ.  
จากคราวที่แล้วได้รับคำชี้แนะว่าสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยในการย้ายตี่จู้เพื่อหนีน้ำท่วม
ขณะนี้สถานะการปรกติแล้วจะอัญเชิญเจ้าที่มาที่เดิม จึงขอคำแนะนำเพิ่มเติม เพื่อทำให้ทันก่อนวันตรุษจีนค่ะ

1ถ้าเรือนเดิมไม่เสียหายเลยและยังดีอยู่นำมาใช้ได้ไหมคะ เพราะตอนเชิญท่านไปที่ปลอดภัยในที่สูงชั้นบนในเวลาฤกษ์ปลอดภัย น้องชายได้ย้ายเอาเรือนท่านขึ้นมาที่สูงด้วย
2ฤกษ์ที่จะเชิญท่านมาที่เดิมต้องส่งดูใหม่ไหมคะ
3จากสมากชิกท่านหนึ่งถามคล้ายๆกัและอาจารย์แนะนำใช้ฤกษ์เสริม หมายถึงฤกษ์ปลอดภัยเสริมหรือคะ
4ฤกษ์ปลอดภัยในปีนี้ใช้ได้หลายครั้งไหมคะ คราวที่แล้วใช้เชิญเจ้าที่ขึ้นที่สูงหนีน้ำแล้วค่ะ

ขอบพระคุณมาล่วงหน้าค่ะ
« Last Edit: 11 ธ.ค. , 2011, 04:18:19 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ

2. ต้องดูฤกษ์ครับ

3. ฤกษ์ส่งเสริม ต้องคำนวณเป็นการเฉพาะของแต่ละหลังไป

แต่หากหลังบ้าน ทิศประธาน หรือทิศกระทำการติดอสูร  ก็จำเป็นต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ

4. หากไม่มีฤกษ์ส่งเสริม ก็ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ