28 เม.ย. , 2024, 07:33:27 pm

Author Topic: เรียนถามเรื่อง การไหว้แม่ที่เพิ่งเสียชีวิต ในช่วงวันตรุษจีนที่จะถึงนี้ค่ะ  (Read 9112 times)

saranya

• Newbie
  • *
แม่ของหนูได้เสียชีวิตช่วงเดือนกันยายน 2554 ที่ผ่านมา
ขอเรียนสอบถามเรื่องการไหว้ในเทศกาลตรุษจีนนี้ค่ะ

1. ต้องจัดเตรียมของและไหว้แม่ ในวันก่อนวันไหว้จริง 1 วัน ใช่ไม๊คะ
2. ถ้าไหว้แม่ก่อน 1 วัน ของไหว้จัดตามปกติ โหงวแซ, โหงวก้วย, กับข้าว ของคาว-หวาน, กระดาษไหว้ ต้องมีไหว้อะไรพิเศษหรือเปล่าคะ
3. ในวันที่ไหว้ก่อน 1 วัน ต้องไหว้เจ้าที่ด้วยหรือเปล่าคะ  หรือไหว้เจ้าที่ในวันตรง วันเดียวกับไหว้บรรพบุรุษ
4. ถ้าไหว้แม่ก่อน 1 วัน  และจัดเตรียมของไหว้ทุกอย่าง ทั้งไหว้เจ้าที่, ไหว้บรรพบุรุษ, ไหว้แม่ที่เพิ่งเสีย มารวมไหว้ในวันเดียวกันเลยได้หรือเปล่าคะ โดยที่วันไหว้จริงไม่ได้ไหว้อีก เพราะไหว้ก่อนแล้ว 1 วัน
5. โดยปรกติ การไหว้เจ้าที่ ที่เราจัดชุด โหงวแซ, โหงวก้วย เมื่อไหว้เสร็จแล้ว จะนำมารวมที่โต๊ะที่จัดของไหว้บรรพบุรุษได้หรือเปล่าคะ หรือต้องจัดแยกชุดกัน รวมกันไม่ได้ เพราะถามผู้ใหญ่บางท่านบอกว่า  ของที่ไหว้เจ้าที่แล้วเป็นของมงคล ให้นำมารวมไหว้บรรพบุรุษต่อได้  แต่บางท่านบอกว่า ไม่ได้ ของไหว้แล้วนำมาไหว้บรรพบุรุษต่อไม่ได้

ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยนะคะ  ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. สำหรับปีแรกเท่านั้น
2. ไม่มีครับ
3. ไม่ต้อง
4. ไม่ควร

5. ไม่ได้ ห้ามนำมาไหว้ต่อโดยเด็ดขาด ***** 

ไหว้แล้ว ก็คือ ถวายให้ท่านนั้น  เรามาทานต่อได้  แต่เอาไปไหว้ต่อไม่ได้เด็ดขาด ***