25 เม.ย. , 2024, 10:45:37 pm

Author Topic: ผมจะล้างปรับสภาพบ้าน ในวันที่ 20 มค. ตามฤก์ษ์ปลอดภัย แต่มีข้อปฏิบัติสงสัยครับ  (Read 4319 times)

pronpom

• Newbie
  • *
บ้านผมหลังบ้านทิศตะวันตก  ต้องการล้างปรับสภาพตั้งแต่เข้ามาอยู่ในปี 48 จนถึงปัจจุบัน ที่ผ่านๆมาที่จำได้มีการ ซ่อมอุดรอยร้าวบ้าน, เทปูนพื้นบ้าง ก่อกำแพงกั้นคอกสุนัข  มีเจาะตะปู  เสาะวงกบประตูห้องนอน  ขยับเตียงนอน โต๊ะ   ต้องการล้างปรับสภาพรวมๆทั้งบ้านเลยครับ

1. ผมสามารถสาด ข้าวเกลือเหรียญผสม  ที่ห้องนอนทุกห้อง, ผนังภายนอกรอบตัวบ้าน และที่รั้วบ้าน  ได้ทั้งหมดใช่ไหมครับ   

2. สามารถสาดไปที่ทิศใดก่อนก็ได้ใช่ไหมครับ  ถ้าไม่ได้ควรเริ่มทิศใด และห้ามสาดที่ทิศใดครับ

3. ตามหนังสือหน้า 215 มีข้อสงสัยตามข้อ

6.1 ห้ามปะทะทิศกระทำการ และ ทิศหลังบ้าน (ทิศประธาน) หมายความอย่างไรครับ  ใช่ห้ามสาดไปทิศหลังบ้านหรือเปล่า
       6.2 ห้ามปะทะปีเกิดผู้ประกอบพิธี  และ เจ้าบ้าน  หมายความว่าอย่างไรครับ  ใช่ห้ามสาดไปที่ทิศปีเกิดของผู้ทำพิธี และทิศปีเกิดเจ้าบ้านหรือเปล่า (ผมเกิดปีมะเส็ง  ภรรยาเป็นเจ้าบ้านเกิดปีมะแม)  ทั้งข้อ 6.1,6.2 ไม่ต้องคำนึงได้หรือไม่ เพราะใช่ฤกษ์ปลอดภัยแล้ว

4. ผมตั้งใจจะล้างปรับสภาพ ติดต่อกัน 3 วัน แต่วันที่ 21 และ 22 เป็นวันจ่าย วันไหว้ พอดีก็เลยคิดว่าไม่สะดวก  ผมจะหาฤกษ์ปลอดภัยในเดือนอื่นๆ ทำให้ครบ 3 ครั้งได้หรือไม่ครับ หรือว่าทำครั้งเดียวพอแล้ว

รบกวนอาจารย์ตอบข้อสงสัย กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ

2. ให้เริ่มจากทิศหลังบ้าน แล้ววนซ้ายหรือขวาไปรอบ ๆ บ้าน เริ่มที่ชั้นใดก่อนก็ได้

3. หมายถึงฤกษ์ที่หาได้ ห้ามปะทะครับ

4. ครั้งเดียวพอครับ / ยกเว้น กรณีไปเริ่มต้นกระทำในทิศมหาวิบัติ

pronpom

• Newbie
  • *
 ผมลืมถามเลยครับว่า

1. ผมต้องใส่เสื้อผ้าชุดขาวเวลาทำพิธีล้างปรับสภาพด้วยหรือไม่ครับ   หรือเป็นชุดธรรมดาอยู่บ้านตามปกติครับ

2. ย้อนไปเรื่อง  การไหว้องค์ไฉ่ซิ้งเอี้ยะครับ  ผมซื้อชุดไหว้ที่เขาขายเป็นชุดมา  มีรูปภาพองค์ไฉ่ซิ้งเอี้ยะมาด้วย  เวลาทำพิธีเสร็จเผารูปภาพรวมกับเครื่องบูชาอื่นๆ  ไปได้เลยไหมครับ

ขอกราบขอบพระคุณในความเมตตาของอาจารย์  ที่ตอบปัญหาข้อข้องใจให้ผมทราบหลายข้อเลยครับ