28 มี.ค. , 2024, 08:47:15 am

Author Topic: อยากเป็นเจ้าภาพงานหมั้น-พิธีแต่งที่ปีเกิดตนเองชงกับเจ้าบ่าว  (Read 13323 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เรียนถามซือเฮียและหรืออาจารย์ที่เคารพ

ลูกชายเกิดปีระกา อยากแต่งงานปีนี้ ปัญหามีดังนี้ครับ

1.  ลูกชาย (ว่าที่เจ้าบ่าวและ ว่าที่เจ้าสาว อยากแต่งงานในปีนี้) ทั้งคู่เกิดปีระกา ซึ่งการหาฤกษ์ยามก็ง่ายขึ้นนิดนึง
     ...เรียนถามว่าจะต้องหาทิศพักพิงของบ้านว่าที่เจ้าสาว หรือ ภัตตาคารที่จะทำพิธีหมั้น และหรืองานฉลองแต่งงานด้วยไหมครับ ?
     และทิศพักพิงของบ้านเจ้าบ่าวด้วยไหมครับ?
2.  ผม (เป็นพ่อว่าที่เจ้าบ่าว) อยากจะทำหน้าที่เจ้าภาพ และทำพิธีสู่ขอเจ้าสาวด้วยตนเอง แต่ผมเกิดปีเถาะ
     ....ซึ่งชงปีเกิดกับปีระกา จะทำพิธีนี้ได้ไหมครับ ?   ...หรือพอมีวิธีแก้ไข อย่างไรบ้างครับ ?

ขอคุณล่วงหน้าครับ และด้วยความเคารพ
สมประสงค์ 41

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. หากเป็นบ้านว่าที่เจ้าสาว  ต้องเอาทิศหลังบ้าน ทิศพิงในการประกอบพิธีมาคำนวณด้วย / จัดบ้านใครดูบ้านคนนั้น
    หากเป็นภัตตาคาร ไม่ต้อง เพราะเป็นที่สาธารณะ
    งานเลี้ยงฉลอง ไม่ต้องดูฤกษ์

2. แต่ละบุคคลชงกันไม่ได้ หากได้พ่อและลูกคงมีปัญหากัน
    มีแต่ปีนี้ปีมะโรง ชงปีเกิดจอเท่านั้นครับ

fs888

• **
ขอบคุณครับ

ตามที่ซือเฮียกรุณาตอบตามข้อ 2.  กล่าวคือพ่อ (เกิดปีเถาะ) ทำพิธีต่าง ๆ ให้ลูก (คือเจ้าบ่าว-เกิดปีระกา) = ทำไม่ได้

ถามว่า :   ห้ามไปในพิธี หรือต้องหลบ ๆ ไม่ร่วมงานไหมครับ ? 
               ......... พอจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรไหมครับ เช่นทำพิธีพร้อมกับภรรยาที่เกิดปีจอ
              (คือ เถาะ ฮะกับ ปีจอ) จะได้ไหมครับ ?

ถามว่า :  ปีนี้เป็นปีมะโรง ชงกับจอ  =  แม่ของเจ้าบ่าว เกิดปีจอ จะต้องทำอย่างไรครับ ?

fengshui

ขอย้ำอีกทีครับ ปีเกิดระหว่างบุคคลชงกันไม่ได้

ดังนั้น พ่อ (เกิดปีเถาะ) ทำพิธีต่าง ๆ ให้ลูก (คือเจ้าบ่าว-เกิดปีระกา)  ทำได้

---

แม่เจ้าบ่าวเกิดปีจอ อาจต้องเลือกหลักเดือน วัน ยาม ให้มีราศีเถาะเพื่อไปฮะ กับปีเกิดจอ

หรือ ในฤกษ์มีราศี /9 /1 /5 เมื่อฮะแล้วไม่มีชงครับ

fs888

• **
อ่านแล้วตีความหมายผิดไปครับ งั้นเข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

fs888

• **
ขออนุญาตเรียนถามเพิ่มเติมนอนึงครับ...

คือ ผมเองลองคำนวณฤกษ์ยามแล้ว และลองใช้แผ่นCDโปรแกรมฤกษ์ยามที่เคยซื้อไว้ ได้ฤกษ์แต่งงานตรงกับเดือน /9 = ส.ค.55 ดีพอดีครับ

วัน ก็เลือก /5  ตามคำแนะนำของซือเฮีย คือ ใช้ฤกษ์ภาคี /9 /1 /5 (แม่เจ้าบ่าวเกิดปีจอ)

แต่ก็ไม่มั่นใจ ทั้งฤกษ์หมั้น ฤกษ์ปูเตียง ฤกษ์เข้าบ้านเจ้าบ่าว และอื่น ๆ จึงคิดว่าจะใช้บริการหาฤกษ์ของชมรมฯ จะดีกว่าครับ

....แต่เกรงว่าจะใช้เวลามากกว่าจะได้รับคำตอบ...เพราะเหลือเวลาน้อยลงมากที่จะจองโรงแรมและอื่น ๆ ครับ

....จึงอยากเรียนถามว่าจะด่วนหน่อยได้ไหมครับที่ชมรมฯจะบริการหาฤกษ์ให้ครับ ...จะได้รีบโอนเงินและfax แบบฟอร์มมาทันทีครับ

สมประสงค์

fengshui

ให้รีบส่งมา จะจัดการให้ ใน 1 สัปดาห์ครับ

fs888

• **
รับทราบครับ....และขอบคุณยิ่ง

พรุ่งนี้ เสาร์10 มี.ค. 55 จะโอนเงินและfax พร้อมทีเดียวครับ

fs888

• **
วันนี้เพิ่งไปโอนเงินช่วงบ่าย ธนาคารกรุงเทพ สาขาย่อย ครับ

ว่าพรุ่งนี้จะ fax เข้ามาที่ชมรม ฯ ครับ

แต่ขอนุญาตส่งสำเนาแบบฟอร์มหาฤกษ์มาทางซือเฮียที่อีเมล์ fs2004 นะครับ

เพื่อจะได้รวดเร็ว ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบอีกทางครับ

ขอบคุณครับ
สมประสงค์

fengshui

ได้รับเอกสารแล้ว จะรีบดำเนินการให้ครับ

fs888

• **

ขออนุญาตเรียนถาม ว่า ... ที่ผมขอรับบริการหาฤกษ์แต่งงานของลูกชายมานั้น

ได้คำตอบได้หาฤกษ์เสร็จแล้วหรือยังครับ ... เพราะลูกชายและว่าที่ลูกสะไภ้สอบถามผมหลายครั้งแล้วครับ

ซึ่งผมก็บอกไปเพียงว่า ฤกษ์อยู่ในเดือน ส.ค. 2555 นี้  ซึ่งเค้าก็ไปดูโรงแรมและหาสถานที่หลายแห่ง

แล้วกังวลใจว่าจะไม่ทันครับ.. แล้วก็มาลงที่ผมอีกครับ

...จึงเรียนถามซือเฮีย ว่า ช่วยเร่งหน่อยครับ ...ผมรอรับข่าวอยู่ครับ

ขอบคุณมากครับ
สมประสงค์

fengshui

โทรสอบถามได้ที่ชมรมฯ คุณวรรณครับ

fs888

• **

ได้สอบถามไปที่ชมรมฯ แล้วครับ....เมื่อ 2 วันก่อนก็ได้รับจดหมายลงทะเบียนนี้แล้วครับ

และคุณวรรณยังแจ้งทางโทรศัพท์ว่ามีฤกษ์ วันที่ 7 และ 31 ส.ค.55 เวลา 13.30 - 14.30 น
จะเลือกเป็นฤกษ์หมั้น หรือสลับกันอย่างไรก็ได้

ผมก็คงยังไม่มีคำถามอื่นสำหรับขณะนี้ครับ

สมประสงค์