23 เม.ย. , 2024, 12:52:36 pm

Author Topic: จะสอบถามเรื่องบริการหาฤกษ์ยามในการในศพในโกดังมาทำการฌาปนกิจ  (Read 16386 times)

ruangsakkhowdee

• Jr. Member
  • **
จะสอบถามว่าทางชมรมมีบริการหาฤกษ์ยามในการนำศพในโกดังมาทำการฌาปนกิจหรือไม่ครับ  เนื่องจากเป็นศพที่เก็บไว้หลาย 10 ปีแล้วครับและผู้ตายได้เสียชีวิตจากอุบัติเหตุ  จึงอยากหาฤกษ์ยามที่ดีมาทำการฌาปนกิจและลอยอังคารครับ
ขอบพระคุณครับ
« Last Edit: 26 มี.ค. , 2012, 01:38:18 am by fengshui »

• **
ถ้ามีบริการนี้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

• **
และต้องใช้รายละเอียดอะไรในการดูบ้างครับ?

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
การหาฤกษ์คงกระทำได้ยาก เพราะต้องรู้องศาของโกดัง และทิศพิงของศพ

แนะนำให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ในหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคล 2555 ครับ

• **
ขอบพระคุณครับ แล้วเวลาขุดเจาะโกดังเก็บศพนี่ก็ใช้ในช่วงฤกษ์ปลอดภัยหรือว่าใช้ในช่้วงที่เรากำลังจะฌาปนกิจศพครับ

fengshui

ตอนแรกนึกว่า ขนได้เลย และไม่ไกลจากวัด

ถ้าเป็นเช่นนี้ ให้ดูฤกษ์ปลอดภัยจะมีวันที่ติดกันอยู่ เช่น วันที่ 10 กับ 11

วันแรกให้ทุบเจาะ แล้วขยับโลง  หากวัดอยู่ไกล็ขนไปฝากไว้
วันรุ่งขึ้น เผาตามฤกษ์

• **
วัดนี้ในส่วนของเมรุเผาศพ โกดังเก็บศพ และศาลาธรรมสังเวชจะอยู่คนละฝั่งของวัดครับโดยมีคลองกั้นไว้ตรงกลางครับ  อีกฝั่งจะเป็นโบสถ์และศาลาการเปรียญในการทำบุญครับ  คือถ้าขุดเจาะขึ้นมาแล้วก็สามารถตั้งศพสวดที่ศาลาได้เลยครับเพราะโกดังเก็บศพจะอยู่ไม่ไกลจากศาลาธรรมสังเวชครับ โดยลักษณะโกดังจะทำเหมือนหลุมศพเอาโลงตั้งไว้แล้วก่อปูนปิดตามโลงศพครับโดยศพจะนอนหันหัวไปทางทิศตะวันตกครับปลางเท้าหันมาทางทิศตะวันออก 
งั้นถามเว็บมาสเตอร์นะครับ ว่าถ้าในลักษณะตามที่บอกมาอย่างในปฎิทินมีวันอังคารที่ 18 กันยายน 2555 ฤกษ์ปลอดภัย 13.30-14.30 น.
จะขุดศพมาในช่วงเช้าและทำพิธีทางศาสนาให้เรียบร้อยจากนั้นฌาปนกิจศพในเวลาฤกษ์ปลอดภัย 13.30-14.30น.
หรือ
จะขุดศพในวันที่ 18 กันยายน 2555 เวลาฤกษ์ปลอดภัย 13.30-14.30 น. นำมาทำพิธีศพและเก็บไว้ในศาลาธรรมสังเวช จากนั้นวันรุ่งขึ้น 19 กันยายน  2555 มีฤกษ์ปลอดภัย 11.30-12.30 น.  ก็ํทำการฌาปนกิจศพในฤกษ์ปลอดภัยครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ในเดือนนี้มีทิศดาวเบญจภูติ ทิศแตกสลาย และทิศอสูรประจำเดือน ที่ทิศตะวันออก เวลาเราจะทุบโกดังเก็บศพเราไม่ควรทุบทางทิศนี้ใช่ไหมครับให้ทุบทางทิศตะวันตกในส่วนของทางด้านบนแทนใช่ไหมครับ?

fengshui

ที่กำหนดมาถูกต้องแล้วครับ

สำหรับทิศที่ห้ามเริ่มต้นเคาะ คือ ทิศตะวันออกเฉียงใต้ ( ทิศมหาวิบัติประจำปี ) และทิศตะวันออก ( ดาว 5 ประจำเดือน )

นอกนั้น กระทบได้ครับ

• **
โดยสรุปคือสามารถทำให้การฌาปนกิจให้เสร็จในวันเดียว  หรือว่า จะทำการฌาปนกิจแยกเป็นสองวัน
ถ้าสะดวกแบบไหนก็ทำได้ใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้กำลังคิดว่าจะทำการฌาปนกิจในวันที่29มีนาคม 2555 โดยมีฤกษ์ปลอดภัยตอน 11.30-12.30 น.
จะทำการขุดศพในช่วงเวลา 6.00 น จากนั้นจะทำพิธีทางสงฆ์ พอได้เวลาฤกษ์ปลอดภัยก็จะทำการฌาปนกิจศพในเวลา 11.30-12.30 น. เว็บมาสเตอร์ว่าถูกต้องไหมครับ

fengshui

1 วันเสร็จ หรือแยกเป็น 2 วันก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ

ขุดศพต้องดูฤกษ์  ช่วง 6.00 ของ 29 มีนา  ไม่ใช่ฤกษ์ปลอดภัยครับ   ห้ามใช้ครับ

1 วันเสร็จ หมายถึง ภายใน 1 ชม. ที่กำหนดไปครับ

กรณีจำเป็น 11.15 - 12.45 น.  มีเวลา 1.30 ชม. หากทำทัน

• **
ถ้าอย่างนั้นทางชมรมมีบริการดูฤกษ์ในส่วนของเวลาขุดเจาะในวันที่ 29 มีนาคมไหมครับถ้ามีต้องติดต่อและบอกรายละเอียดอย่างไรบ้างครับ

• **
หรือว่าต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยที่มี 2 วันติดกันครับ

• **
ตกลงผมปรึกษากันว่าจะใช้ฤกษ์ปลอดภัยในวันที่ 18-19 กันยายน 2555 ครับ เว็บมาสเตอร์มีอะไรแนะนำในการทำพิธีไหมครับผมจะได้ปฏิบัติตามครับ

fengshui

แนะนำให้ทำสังฆทานอุทิศให้กับบรรพชน ขออภัยหากไม่ได้จัดการใด ๆ ให้เรียบร้อย
ทำตอนนี้ แล้วแจ้งฤกษ์ล่วงหน้า

เมื่อจะลงมือกระทำจริง ก็ทำสังฆทานซ้ำอีกครั้ง และแจ้งอีกทีครับ

• **
ขอบคุณเว็บมาสเตอร์มากๆๆครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ^^