29 มี.ค. , 2024, 05:50:35 am

Author Topic: จะปลูกบ้านใหม่ประธานอิง 30 องศา  (Read 8926 times)

Udom

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมกำลังจะปลูกบ้านใหม่ ถ้าหลังบ้านเป็นองศา 30 องศา เป็นบารมีประจำยุค ประตูตรงข้ามประธานเป็นลาภประจำยุคและบารมีวิบัติ และเป็นดาว5 ของการเดินดาวในยุค8 ถามว่า เป็นองศาที่ดีแล้ว และประตูก็ดีไม่มีปัญหา ใช่หรือไม่ครับ
ขอบพระคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ในทางดวงดาว ถูกต้องครับ

แต่ในทางปฏิบัติ ต้องดูประกอบกันด้วย

เช่น มีบ้านเราเพียงคนเดียวที่สร้างเบี้ยวจากหลังอื่นในแนวเดียวกัน อย่างนี้ไม่ถูกต้องครับ

Udom

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากครับ บ้านที่จะปลูกอยู่ในที่ว่างเปล่าของเราเอง วัดองศาที่ดินจากหลักเขตก่อนปลูกบ้านเป็น 30 องศา ที่ดินด้านหน้าติดถนนใหญ่ ด้านหลังเป็นถนนซอย ที่ดินเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า ยาวจากหน้าไปหลัง ที่ดินด้านข้างทั้งสองด้านเป็นที่ว่างเปล่าเจ้าของไม่ได้ปลูกบ้าน ผมกำลังทำประตูใหญ่เข้าที่ดินและคิดว่าจะให้เป็นแนวตรงกันกับประตูบ้านที่กำลังจะปลูก เมื่อแบ่ง 9 ช่องแล้วเห็นว่าถ้าประธานเป็นบารมีประจำยุค ตรงข้ามเป็นลาภประจำยุค และบารมีวิบัติ ต้องให้เคลื่อนไหวเป็นประตู แต่กังวลว่าตอนเดินดาวยุค 8 ช่องที่จะเป็นประตูเป็นดาว 5 พอดูในหนังสือ "จัดบ้านตามฮวงจุ้ยยุค 8" เลยไม่แน่ใจเพราะ เพราะเห็นในช่องมีเลข 5 อยู่สอง และเลข 8 อยู่หนึ่ง ถ้าอาจารย์ว่าถูกต้องแล้วที่เป็นประตูทั้งประตูรั้วและประตูบ้าน ผมจะดำเนินการเลยครับ ขอบพระคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ต้องเป็นเลข 5 ขวามือ จึงเป็นลาภวิบัติ อันนั้นห้ามเคลื่อนไหว เช่น ห้ามเป็นประตู ห้องน้ำ ครับ

แต่ที่ประตูเป็นเลข 5 ซ้ายมือ เป็นประตูได้ครับ

*** ต้องมั่นใจว่า วัดองศาได้อย่างแม่นยำดีมากพอ ***