28 มี.ค. , 2024, 10:50:54 am

Author Topic: ซ่อมแซมฮวงซุ้ยสุสาน โดยไม่ได้ดูฤกษ์  (Read 15331 times)

wat001

• Newbie
  • *
เรียนอาจารย์ครับ
คุณปู่ผมเสียไปตั้งแต่ปี 2513 ก็ไปไหว้มาทุกปีที่จังหวัดลำปาง (ผมอยู่กรุงเทพฯ)
บังเอิญปีนี้ ได้บอกให้ช่างที่ดูแลสุสานให้ช่วยซ่อมแซมบริเวณลานโค้งหน้าฮวงซุ้ย
และแขนด้านขวามือของฮวงซุ้ย (หันหน้าออก) ด้านหลังฮวงซุ้ยเป็นทิศไต้ โดยไม่ได้ดูฤกษ์ และทิศทาง
(ประมาณต้นเดือนมีนาคม 2550) 

พอไปไหว้เมื่อวันที่ 24 มี.ค. ขากลับกรุงเทพฯ เกิดอุบัติเหตุรถยนต์คอนข้างรุนแรง
บาดเจ็บทั้งพ่อและผม (ไปสองคน)
ก็ไม่ทราบว่าเป็นผลจากการซ่อมแซมหรือเปล่า รวมทั้งมีการจุดประทัดด้านซ้ายของฮวงซุ้ยทุกปี 
อย่างนี้แล้วถ้าจะไปไหว้ปีหน้าอีกจะต้องทำอย่างไรครับ 

ขอบคุณครับ
« Last Edit: 13 มิ.ย. , 2007, 06:39:15 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากกระทำช่วง 1 - 6 มีนา ( 7.00 น. )
ด้านหลัง ที่ 150+/- 15 เป็นทิศแตกสลายประจำปี ( ทิศตะวันออกเฉียงใต้ค่อนมาทางใต้ )
ด้านหน้าเป็นทิศอสูรประจำเดือน ( ทิศเหนือ )
และที่ร้ายแรง คือ ด้านแขนคือทิศตะวันออกเฉียงเหนือ เป็นทิศมหาวิบัติประจำปี

หากกระทำหลัง 6 มีนา 7.00 น.
ด้านหลัง ที่ 150+/- 15 เป็นทิศแตกสลายประจำปี ( ทิศตะวันออกเฉียงใต้ค่อนมาทางใต้ )
และด้านหลังทิศใต้เป็นทิศดาวเบญจภูติประจำเดือน
และด้านแขนคือทิศตะวันออกเฉียงเหนือ เป็นทิศมหาวิบัติประจำปี ซึ่งห้ามกระทบโดยเด็ดขาด

fengshui

การแก้ไข
1. ไปราดน้ำ 5 ถังในทิศที่ซ่อมแขน ( NE ) + ทิศด้านหลัง (S) ไม่ต้องดูฤกษ์
2. ดูฤกษ์ระบบชมรมฯ ( หากหาฤกษ์เองไม่ได้ กรุณาเข้าหมวดบริการ )
   ไปทำการล้างอาถรรพ์ โดยยืนบนหลังเต่าแล้วโยนด้านหลัง 1 ชุด ด้านหน้า 1 ชุด

ดูหน้า บทความฮวงจุ้ย เรื่องการล้างอาถรรพ์

wat001

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ที่บอกให้โยนหน้า-หลัง อย่างละ 1 ชุด หมายถึง ส่วนผสมของข้าวสาร+เกลือ+เหรียญ ใช่ใหมครับ

fengshui

ใช่ครับ

ได้ผลอย่างไร กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยครับ