18 เม.ย. , 2024, 05:10:54 am

Author Topic: ย้ายหิ้งบรรพชนเข้าบ้านใหม่  (Read 9568 times)

SMAPOB

• Newbie
  • *
เรียน อาจาร์ยที่เคารพ
     ผมอายุื 55 ปี(เกิดปีจอ) ต้องย้ายไปบ้านใหม่ จึงขอเรียนถามว่า
  1. หิ้งไว้รูปคุณพ่อ-คุณแม่ ต้องย้ายไปบ้านใหม่ก่อนหรือหลังจากที่ครอบครัวผมเข้าไปอยู่แล้วครับ
  2. ถ้าจะตั้งเพิ่มหิ้งไว้รูปของพ่อตา-แม่ยาย ต้องติดไว้ทางด้านไหนของหิ้งคุณพ่อ-คุณแม่ (ด้านซ้าย-ขวามือ)
  3. พ่อตาเกิด ปีมะแม และแม่ยายเกิดปีจอ สามารถวางรูปบนหิ้งให้หันหลังพิงทิศตะวันออกได้ไหมครับ
      ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ....ษมาภพ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ย้ายหิ้งบรรพชนเข้าบ้านใหม่
« Reply #1 on: 25 มิ.ย. , 2012, 03:06:43 pm »
หากฤกษ์ถูกต้อง สามารถเข้าพร้อมกันได้ครับ. หากไม่สะดวก ควรย้ายเข้าก่อน

ด้านใดก็ได้ แต่ต้องสูงกว่าพ่อแม่สักเล็กน้อย

บางราศีได้ บางราศีไม่ได้.   หากพิงทิศใต้จะได้ทุกราศีครับ

SMAPOB

• Newbie
  • *
Re: ย้ายหิ้งบรรพชนเข้าบ้านใหม่
« Reply #2 on: 28 มิ.ย. , 2012, 09:33:13 am »
หากฤกษ์ถูกต้อง สามารถเข้าพร้อมกันได้ครับ. หากไม่สะดวก ควรย้ายเข้าก่อน

ด้านใดก็ได้ แต่ต้องสูงกว่าพ่อแม่สักเล็กน้อย

บางราศีได้ บางราศีไม่ได้.   หากพิงทิศใต้จะได้ทุกราศีครับ

เรียน ท่านอาจารย์
    ผมขอรบกวนถามเป็นความรู้ว่าทำไม หิ้งของพ่อตา-แม่ยาย(คุณพ่อ-คุณแม่ของภรรยาเรา) ถึงต้องสูงกว่าหิ้งของคุณพ่อ-คุณแม่ของเราเองครับสุดท้ายนี้ ผมขอขอบพระคุณอย่างสูง และขอให้ Website อยู่ยืนนานและเป็นที่นิยมตลอดไป...ษมาภพ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 28 มิ.ย. , 2012, 11:55:05 am »
ขออภัยอย่างยิ่ง อ่านข้อความผิดพลาด เข้าใจไปว่า เป็นคนละรุ่น คือ ตายาย พ่อแม่

ที่ท้วงมาถูกต้องแล้ว สรุปเป็นรุ่นเดียวกัน ต้องสูงเท่ากัน แต่ต้องแยกหิ้งครับ

*** ห้ามบรรจุกระดูกไว้ในบ้าน ด้วยเหตุผล บ้านเป็นที่อยู่คนเป็น สุสานเป็นที่อยู่คนตาย ***

ขอบคุณที่ท้วงติง

ขออภัยอีกครั้งครับ