19 เม.ย. , 2024, 08:29:12 am

Author Topic: การวัดทิศหลังบ้าน สำหรับบ้านที่ต่อเดิม  (Read 4810 times)

Bobby

• Newbie
  • *
กราบเรียนอาราจย์ครับ

ผมขออนุญาติสอบถามเรื่องการวัดองศาหลังบ้านครับ เนื่องจากบ้านของคุณแม่เป็นอาคารพาณิชย์ (เช่า) ด้านล่างทำธุรกิจค้าขาย และพักอาศัยด้านบนชั้นสองครับ ผมสงเกตและเดาว่าน่าจะมีการต่อเดิมด้านหลังบ้านให้ยาวขึ้นเพื่อเพิ่มพื้นที่ใช้สอย เป็นแบบชั้นเดียวยาวลึกไปอีกประมาณหนึ่งเท่าเมื่อเทียบกับความลึกของตัวโครงสร้างบ้านที่มีสองชั้น

กรณีนี้ ไม่ทราบว่าเพื่อองศาที่ถูกต้องผมควรวัดจากตัวผนังหลังบ้านเดิม (ตัวตึกสองชั้น) หรือว่า วัดจากผนังด้านหลังสุดส่วนที่ต่อเติม (ชั้นเดียว และเป็นโรงเก็บรถ)

ขอบพระคุณมากครับ
ภวัต

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดกำแพงที่จะตั้งประธานเป็นหลักครับ

Bobby

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ