29 มี.ค. , 2024, 11:57:01 am

Author Topic: ปลูกต้นไม้หน้าบ้านมีข้อห้ามไหมครับ  (Read 5440 times)

prakit

• Newbie
  • *
ผมได้ต้นหูช้างมาสองต้นใส่กระถาง ลักษณะต้น เหมือนต้นเผือก ต้นบอน หรือดอกหน้าวัวประมาณนี้ครับ แต่จุดเด่นคือใบใหญ่มากๆ เลยได้ชื่อว่าหูช้าง

ถ้าจะเอามาวางเป็นบริวารซ้ายขวาหน้าประตูบ้านจะได้ไหมครับ มีข้อห้ามในการวางต้นไม้ไหมครับ

prakit

• Newbie
  • *
ต้นหูช้างอีกชื่อ ต้นกระดาด โตเต็มที่สูง2-3เมตร ใบกว้างใหญ่เหมือนพัด มีรากเป็นหัวอยู่ใต้ดิน

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ในแง่ฮวงจุ้ยตามระบบชมรมฯ

ห้ามต้นไม้

1. กล้วยตานี
2. นอกนั้น ห้ามตามสถาปนิก เช่น ต้นไม้ที่รากใหญ่ และทำลายโครงสร้าง
    และห้ามตามนักจัดสวน เช่น ต้นไม้บางประเภท ยางเป็นพิษ ครับ