29 มี.ค. , 2024, 07:18:30 am

Author Topic: ดวง 3 ธาตุแบบต่อเนื่อง  (Read 8807 times)

tunn

• Newbie
  • *
ดวง 3 ธาตุแบบต่อเนื่อง
« on: 22 มิ.ย. , 2007, 04:07:36 am »
รบกวนเรียนถามด้วยครับ

ดวง 3 ธาตุ ที่ต่อเนื่องกัน เช่น
ดิน ทอง น้ำ
น้ำ ไม้ ไฟ
เป็นดวงพิเศษตามกระแส ใช่ไหมครับ

1. ต้องเน้น ตัวต่อเนื่อง คือ ธาตุกลาง เป็นธาตุ สำคัญ "ทุกกรณี" ไหมครับ?
เช่น ดิน ทอง น้ำ   ทอง เป็นธาตุสำคัญ
      น้ำ ไม้ ไฟ     ไม้ เป็นธาตุสำคัญ
ถูกต้องไหมครับ?

2. ถ้าดวง 3 ธาตุ ที่มี น้ำหนักดวงอยู่ที่ ธาตุกลาง อยู่แล้ว
เช่น  ดิน ทอง น้ำ แล้ว เกิดเดือนทอง ในดวง มีทอง4-5 ตัว

2.1 อย่างนี้ ธาตุสำคัญ ยังเป็น ทอง หรือไม่ครับ?

(2.2 ถ้าไม่ใช่ ทอง แล้วจะเป็น ธาตุใด? น้ำ? )

2.3 ถ้าในดวงที่ว่า มีดิถีเป็นดิน เพียงตัวเดียว ไม่มีคู่ธาตุ
ต้องสละดิถี กลายเป็นดวง 2 ธาตุ?

2.4 ถ้าในดวงที่ว่า มีดินเพียงตัวเดียว แต่ไม่ใช่ ดิถี
เมื่อมีทอง และ น้ำ จำนวนมาก อย่างนี้แล้วดินจะหมดสภาพไหม?
ต้องกลายเป็นดวง 2 ธาตุ หรือเปล่าครับ?

3. ดวง 3 ธาตุ แบบต่อเนื่อง ถ้า ธาตุตัวท้าย เป็นตัวที่มีมากที่สุด
เช่น ดวง น้ำ ไม้ ไฟ เกิดในเดือนไฟ ในดวง มีไฟมาก 4-5 ตัว
อย่างนี้แล้ว ธาตุสำคัญ จะเป็น ไม้(ธาตุกลาง) หรือ น้ำ?

3.1 ต้องดูเรื่อง อุณหภูมิของดวงด้วยหรือไม่?

ขออภัยที่ ถามเยอะไปหน่อยครับ
เพราะตั้งคำถามแล้ว ยิ่งแตกแขนงออกไปยิ่งสงสัยมากขึ้น

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดวง 3 ธาตุแบบต่อเนื่อง
« Reply #1 on: 23 มิ.ย. , 2007, 04:13:32 am »
โดยส่วนใหญ่เป้นดวงตามกระแสครับ ( อาจมีกรณียกเว้น แต่มีน้อย )

1+2. โดยทั่วไป คือธาตุกลาง แต่หากในดวงธาตุกลางแข็งแรง ก็จะธาตุสุดท้าย

2.3 กรณีนี้ เรียกตามกระแส ( สละดิถีใช้เฉพาะ สละไปอยู่กับลาภ หรือขุนนางเท่านั้น )
2.4 มีสิทธิครับ

3. ใช่ครับ
    ( โดยปกติ จะเน้นเรื่องกระแสต่อเนื่อง มากกว่าครับ )