29 มี.ค. , 2024, 06:05:47 am

Author Topic: ตั้งสุสานบนเขามีข้อห้ามไหมครับ  (Read 7135 times)

prakit

• Newbie
  • *
เดี๋ยวอาจารย์จะงงว่า ตามกฎหมายห้ามคนส้างบ้านบนเขาเพื่อสงวนต้นไม้ไว้ แต่เขาลูกที่เห็นเป็นที่ราบค่อยๆสูงขึ้น จนจุดสูงสุดเป็นหน้าผามองเห็นเขาฝั่งตรงข้ามสวยงามดี ชาวบ้านเลยได้สิทธิทำกินในพื้นที่ ที่แบบนี้ถ้าทำสุสานจะได้ไหมครับ หรือมีข้อห้ามไหมครับ

ชาวบ้านทำไร่อ้อย เมื่อหันหลังให้ฝั่งหน้าผา มองไปทางที่ราบช่วงตัดออ้อยออกหมดจะเห็นที่ราบด้านล่างอยู่ไกลลิบลับสวยงามเช่นกันครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ถามลักษณะนี้ ดีที่สุด ต้องมีรูปภาพ เพราะสิ่งที่ท่านบรรยายอาจไม่ครบถ้วน

แต่ในภาพรวม เมื่ออยู่ที่สูง ก็คือ เลื่อนลอย