28 มี.ค. , 2024, 05:13:58 pm

Author Topic: สถานที่ตั้งโต๊ะไหว้ไฉ่สิ่งเอี้ย  (Read 4664 times)

lers

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

กรณี ไหว้ไฉ่สิ่งเอี้ยบ้านนี้เป็นครั้งแรก บ้านเป็นบ้านเดี่ยว มีพื้นที่กลางแจ้งนิดหน่อยทาง ทิศเหนือ ตะวันออก และทิศใต้

แต่บ้านหลังนี้อิงทิศใต้  ประตูรั้วอยู่ทิศเหนือ (ประตูตัวบ้านอยู่ทิศตะวันออก)

วันที่ 10 ก.พ. ยามชวด ทิศเหนือติดอสูรเดือน ทิศตะวันออกติดอสูรปี ผมเลยกังวลไม่กล้าตั้งโต๊ะหน้าบ้าน

อยากสอบถามดังนี้ครับ

1.ผมตั้งโต๊ะไหว้ตรงหลังบ้านทางทิศใต้ได้มั้ยครับ

2.ถ้าเผื่อผมไหว้รูปปั้นไฉ่สิ่งเอี้ยในบ้าน(ตอนนี้ตั้งพิงทิศใต้อยู่)  แล้วเอาธูปไปปักที่พื้นสนามหลังบ้านทางทิศใต้ได้มั้ยครับ

(ถ้ายังไม่อยากมีกระถางธูป)  

ขอบคุณครับ
« Last Edit: 08 ก.พ. , 2013, 01:35:30 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล 2556 ปีมะเส็ง

หน้า 75 มีระบุให้ครบถ้วนทุกอย่างแล้วครับ

1. ทิศหัน
2. ฤกษ์ไหว้ครั้งแรก และฤกษ์สำหรับผู้ไหว้ประจำ
3. รายการของไหว้
4. การจัดโต๊ะไหว้
5. การเปิดร้าน

ดังนั้น ขอให้ศึกษาอ่านดูก่อนครับ

หากยังสงสัย สอบถามใหม่ได้ครับ

lers

• Newbie
  • *

กรณีถ้าใช้ฤกษ์ไหว้แบบฤกษ์ปลอดภัยแบบจำเป็น

แสดงว่าภายในปีนี้ บ้านนี้ไม่ควรใช้ฤกษ์ปลอดภัยเพื่อทำการอื่นอีก(เช่นซ่อมแซม)ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
โดยหลักการคือใช่ครับ

ดังนั้น หากบ้านเราไม่ติดอสูร ก็ควรใช้ฤกษ์ปกติ หรือฤกษ์ส่งเสริม

แต่กรณีจำเป็น ก็ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ