28 มี.ค. , 2024, 09:26:59 pm

Author Topic: ฮวงจุ้ยบ้าน / ดูดวงจีนเพื่อกำหนดทิศหัวเตียง  (Read 17179 times)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
คำถามจากทางบ้าน

1.  สำหรับบ้าน  เราใช้ทิศหลังบ้านเป็นตัวกำหนดหากริยา 8 ทิศและดาว 9 ยุค  แล้ว
สำหรับห้องนอนล่ะคะเราใช้อะไรเป็นตัวกำหนดหากริยา 8 ทิศและดาว 9 ยุคคะ  บ้านนี้
สร้างประมาณยุค 7 ค่ะ

2. ธาตุสำคัญของบุคคล คือ ธาตุน้ำ  คนๆ นี้ควรจะย้ายไปนอนห้องนอน 2 หรือไม่
เพราะทิศหัวเตียงของห้องนอน 2 เป็นทิศเหนือ (น้ำ)

3. สำหรับห้องนอนแล้ว ต้องดูดาว 9 ยุคด้วยหรือไม่คะ

หมายเหตุ การวัดองศาที่แนบมานี้ใช้มือถือ Nokia วัดค่ะ แม่นยำแค่ไหนคะ

ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

1. ห้องนอนแต่ละห้อง ใช้หัวเตียงเป็นตัวกำหนดครับ

2. หากธาตุสำคัญเป็นธาตุน้ำ โดยรวมคือหันหัวนอนไปทิศเหนือ
    แต่ในรายละเอียด ต้องดูด้วยราศีทิศเหนือนั้น ๆ ขัดแย้งกับดวงหรือไม่

นอกจากนี้ เมื่อได้ทิสหัวนอนที่ถูกต้องกับดวงแล้ว ก็มากำหนดบทบาทดาวจากองศาหัวเตียง
ห้ามตำแหน่งลาภวิบัติเป็นประตู หากประตูเป็นลาภที่ดียิ่งดี

3. ตอบแล้ว

ปัจจุบันชมรมฯ กำหนดตามปรากฎการณ์ tsunami บ้านทุกหลังเป็นยุค 8
กรุณาอ่านได้ใน หน้า บทความฮวงจุ้ย

สำหรับบทบาทดาว อ่านจาก หนังสือ จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

fengshui

สำหรับกล้องวัดองศา Digital ในมือถือ Nokia
ตามที่ อ.วิศิษฏ์ บอกไว้ สำหรับองศาประมาณการครับ

เวลาใช้ต้องห่างจากเหล็ก / แม่เหล็ก / คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า
เช่น TV ตู้เย็น Comp เครื่องใช้ไฟฟ้า ลำโพง ....
*** และต้อง Calibrate ด้วยครับ ***