29 มี.ค. , 2024, 06:35:37 am

Author Topic: ย้ายรูปบรรพชน โต๊ะหมู่บูชา  (Read 14976 times)

tcn2fst

• Newbie
  • *
สวัสดีครับซือเฮีย

ที่บ้านเก่าบูชารูปอากุง และอาโผ่ หลังบ้านทิศ 123 องศา ทิศพิงของรูป 213 องศา ต้องการย้ายไปบูชาที่บ้านใหม่หลังบ้านทิศ 344 องศา ขอถามว่า
1. ปีนี้ไม่สามารถย้ายลงจากบ้านเก่าได้ เนื่องจากหลังบ้านติดอสูร แต่จำเป็นต้องย้าย สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยวันที่ 5 กันยายน 56 เวลา 5:30 - 6:30 น. ได้หรือไม่ครับ
2. ต้องการเปลี่ยนขนาดรูปภาพอากุง และอาโผ่ ให้มีขนาดเล็กลงตามขนาดสถานที่ใหม่ที่จะไปตั้ง โดยการนำรูปใหม่ไปทำกรอบมาแล้ว นำมาวางบนหิ้งบูชารวมกับรูปเก่า จุดธูปบอกกล่าวพร้อมกันในฤกษ์ย้ายลง ได้หรือไม่ครับ
3. ถ้าต้องการเปลี่ยนกระถางธูปเป็นแบบไฟฟ้าเมื่อไปอยู่บ้านใหม่ จะต้องทำอย่างไรครับ
4. เมื่อรูปภาพ และสิ่งบูชาที่ย้ายลงมาแล้วยังไม่สามารถนำไปตั้งที่บ้านใหม่ได้เนื่องจากยังไม่ได้ฤกษ์ ควรใส่กล่องถึบแล้วนำไปวางที่กลางห้องใช่หรือไม่ ตอนเข้าบ้านใหม่ต้องจุดธูปแจ้งเจ้าประตู และเจ้าที่ด้วยหรือไม่ครับ (บ้านใหม่จะไม่ตั้งเจ้าที่)
5. บ้านใหม่ได้ต่อเติมไปตั้งแต่ต้นปี โดยไม่ได้ดูฤกษ์ ยังต้องต่อเติมอีกเล็กน้อย จำเป็นต้องย้ายเข้าปีนี้ ซือเฮียสุภชัยแนะนำให้ล้างอาถรรพ์ไปเมื่อวันที่ 15 ก.ค. 56 เวลา 15:30 - 16:30 น. แล้วสามารถต่อเติม และย้ายเข้าต่อเนื่องโดยไม่ต้องดูฤกษ์ (จะย้ายเข้าอยู่วันที่ 6 ต.ค. 56) แต่ให้รอการตั้งพระ และบรรพชนไว้ก่อน อยากทราบว่าจะใช้ฤกษ์ปลอดภัยในปีนี้ตั้งพระ และบรรพชนได้หรือไม่ครับ เพราะปีหน้าหลังบ้านเป็นอสูรก็ไม่สามารถตั้งได้อีก คงต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยของปีหน้า จะได้ไม่ต้องรอนานเกินไปครับ
6. จากข้อ 5 ตัวหิ้งบรรพชนสามารถติดติดเข้าตำแหน่งก่อนถึงฤกษ์ที่จะอัญเชิญรูปได้หรือไม่ เพราะเกรงว่าจะอัญเชิญรูปขึ้นไม่ทันในฤกษ์ครับ
7. กระถางธูปบรรพชนถ้าจะใช้เป็นแบบไฟฟ้า ควรใช้แบบธูป 3 หรือ 5 ดอก และจำเป็นต้องใช้กระถางธูปเดิมอีกหรือไม่ครับ
8. อากุงเกิดปีกุน อาโผ่เกิดปีมะแม ถ้าไม่ตั้งทิศ 254 องศา คือผนังบ้านด้านตะวันตก สามารถตั้งหิ้งที่ผนังด้านเหนือ 344 องศา แล้ววางรูปอาโผ่บนหิ้งให้ทำมุมทวนเข็มนาฬิกากับกำแพงด้านหลัง 14 องศา เพื่อจะได้ทิศพิงของอาโผ่เป็น 330 องศา ส่วนอากุงวางรูปบนหิ้งให้ทำมุมตามเข็มนาฬิกากับกำแพงด้านหลัง 1 องศา เพื่อจะได้ทิศพิง 345 องศา ได้หรือไม่ครับ
9. การจัดห้องพระ จะใช้ดาว 9 ยุคพิจารณาให้ความสำคัญกับทิศพิงเป็นบารมี ทางเข้าออกเป็นโชคลาภแค่นี้เพียงพอหรือไม่ครับ

คำถามมากหน่อย รบกวนด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ธนชัย รุ่น 56

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1+2. ได้ครับ

3. จุดธูปบอกกล่าว + ดูฤกษ์ตั้ง
4. ใช่  ต้องขออนุญาติเจ้าที่ + เจ้าประตู

5. ได้ครับ
6. หากวางเฉย ๆ ไม่มีการะทบได้ครับ  แต่หากมีการยึดต่าง ๆ ต้องตามฤกษ์ อาจขยายเวลา จาก 1 ชม. เป็น 1.30 ได้
    เช่น 15.30 - 16.30  เป็น 15.15 - 16.45 น.

7. กระถางธูปจริงยังต้องใช้อยู่ในเทศกาลสำคัญ  ซึ่งปีหนึ่งมีไม่มากนัก ดังนั้น กระถางธูปไฟฟ้าไม่จำเป็นนัก

8. การตั้งควรให้ดูเรียบร้อย 254 ก็ตั้งได้ทั้ง 2 ท่าน

9. ขออย่าให้ ประตูหรือแอร์เป็นลาภวิบัติ ก็ใช้ได้แล้วครับ

tcn2fst

• Newbie
  • *
สวัสดีครับซือเฮีย

เรียนสอบถามเพิ่มเติมครับ

1. ถ้าวันที่เชิญรูปบรรพชนเข้าบ้านโดยที่ยังไม่ได้ตั้งตี่จู้ จะจุดธูปแจ้งเจ้าที่บริเวณใดครับ
2. ถ้าจะตั้งพระ หิ้งบรรพชน และตี่จู้พร้อมกันในวันเดียวกัน โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัยปีนี้ ซึ่งมีคนประกอบพิธี 3 คน ได้หรือไม่ครับ
3. ตั้งพระพิง 254, หิ้งบรรพชนพิง 254, และตี่จู้พิง 344 ให้คนประกอบพิธีเกิดปีชวด, ปีฉลู, และปีขาล ดำเนินการตามลำดับ ได้หรือไม่ครับ
4. ถ้าจะเลือกฤกษ์ปลอดภัยเดียว เพื่อตั้งพระ หิ้งบรรพชน และตี่จู้ ฤกษ์ไหนเหมาะสมกว่าครับ
    4.1 16 พ.ย. 56 เวลา 7:30-8:30น.
    4.2 30 พ.ย. 56 เวลา 11:30-12:30น.
    4.3 14 ธ.ค. 56 เวลา 13:30-14:30น.

ขอบคุณครับ
ธนชัย รุ่น 56

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. กลางบ้านครับ
2. ได้ครับ
3. สำคัญที่ฤกษ์ครับ
4. 14 / 12 / 56  ครับ