20 เม.ย. , 2024, 10:22:21 am

Author Topic: ข้อสงสัยจากการเรียน "ชัยภูมิภายใน"  (Read 4721 times)

rapong_122

• Newbie
  • *
เรียนซือเฮียที่เคารพ

ผมมีข้อสงสัยจากบทเรียนชัยภูมิภายใน ใคร่ขอถามดังนี้ครับ

1. ตามที่ซือเฮียเขียนว่าตี่จู้เอี้ย เป็นเพียงจุดยึดเหนี่ยว ไม่ใช่ประธาน
หมายถึงในกรณีที่บริเวณโถงจากทางเข้าตรงนั้นมีประธานที่ชัดเจนใช่ไหมครับ
ในกรณีที่ไม่มีสิ่งอื่นที่มีบทบาทที่เด่นชัดกว่าตี่จู้ ก็สามารถนับตี่จู้เป็นประธานได้ใช่ไหมครับ

2. เรื่องความสัมพันธ์ระหว่างสีอาคาร กับทิศหัน หลังอิง
ที่ว่าสีอาคารพิฆาตธาตุทิศ คือหมายถึงพิฆาตเพียงแค่ทิศใดทิศหนึ่งใช่ไหมครับ
ในทางกลับกัน ธาตุทิศพิฆาตสีอาคาร ก็คิดแค่ทิศใดทิศหนึ่งใช่ไหมครับ

ในกรณีที่ให้เพิ่มสีที่สามารถเชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างทิศหันและหลังอิง
ที่ซือเฮียบอกว่าไม่ต้องทาสีใหม่ทั้งบ้านนั้น คือเราเพิ่มเฉพาะจุด แค่มุมใดมุมหนึ่งก็โอเคใช่ไหมครับ
เช่น ตึกแถวหันทิศใต้ หลังอิงทิศเหนือ ทาสีครีมอ่อน แล้วมีกันสาดสีเขียว กับต้นไม้ปลูกที่ด้านหลังตรงทิศเหนือ
เป็นต้น

ขอขอบคุณซือเฮียล่วงหน้า ณ ที่นี้

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ตี่จู้ไม่เป็นประธาน เพียงแต่ตั้งกำแพงประธานเท่านั้น

2. ใช่

*** รอบ ๆ บ้านครับ เพราะเราจะปรับสภาพขัดแย้งระหว่างหน้าและหลังบ้านด้วย ***

rapong_122

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ