28 มี.ค. , 2024, 11:10:56 pm

Author Topic: การตัดกิ่งต้นไม้เป็นการกระทบไหม  (Read 5163 times)

maekai

• Full Member
กราบเรียนถามอาจารย์
1.พอดีที่บ้านอยากตัดกิ่งต้นไม้ใหญ่ให้สั้นลงเพราะ งอกมากเกินและสูง ทำให้ใบไม้ร่วงใส่หลังคาบ้าน จึงอยากทอนกิ่งลง แต่ไม่ใช่ล้มต้นค่ะ อย่างนี้ ถือว่าเป็นการกระทบไหมคะ และการทอนกิ่งต้นไม้ต่างๆเรื่อยๆเช่นมะม่วง ขนุน เป็นการกระทบด้วยไหมคะ ทุกครั้งที่จะตัดจะจุดธูปบอกเจ้าที่และรุขเทวดาค่ะ
2. ลุกเขยเป็นคนไทย จึงไม่เชื่อในเรื่องการกระทบต่างๆ ถ้าเราทราบว่ามีการกระทบ และต้องการปรับสภาพให้เขาเองได้ไหม อยู่คนละบ้านค่ะ ลูกสาวตั้งครรถ์อยู่ คงไม่ให้ลูกสาวมาทำพิธีค่ะ

ขอบพระคุณอาจารยในที่นี้ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. หากมีการทำสวนทุกเดือน กระทำต่อได้ครับ ถือเป็นเรื่องต่อเนื่อง ไม่ต้องดูฤกษ์

2. ได้ครับ

maekai

เรียนอาจารย์ที่เคารพ
  เรียกคนมาทำสวนแต่ไม่ได้ทำทุกเดือน แต่ตัวเองจะมีตัดกิ่งเล็กกิ่งน้อย ต้นเล็กๆเอง ถือว่าทำทุกเดือนไหมคะ

fengshui

ได้ครับ

maekai

เรียนถามอาจารย์เพิ่มเติม
 ตามที่เรียนอาจารย์ว่าลูกเขยเป็นคนไทย เขาไม่เชื่อเรื่องกระทบ แต่จะไปทำให้เอง ต้องดูฤกษ์ไหมคะ หรือว่าใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือได้เลยคะ

ขอบพระคุณอาจารย์ที่ชี้แนะค่ะ

fengshui

ถ้ามีการทำทุกเดือน ไม่จำเป็นต้องดูฤกษ์ครับ

แต่จะใช้ฤกษ์ปลอดภัยก็ได้ครับ