29 มี.ค. , 2024, 11:46:44 am

Author Topic: การวัดองศาที่เปล่า  (Read 3891 times)

unicza

• Newbie
  • *
การวัดองศาที่เปล่า
« on: 15 มี.ค. , 2014, 02:19:39 pm »
เรียนซือเฮีย  อยากถามเรื่องการวัดที่ดินเปล่าคับ ตัวที่ดินนั้นเป็นที่โล่งแต่มีหญ้าขึ้นปกคลุมค่อนข้างสูง ลักษณะที่เมื่อดูจากโฉนดแล้วเป็นลักษณะ สี่เหลี่ยมคางหมูครับ  ที่ดินด้านหลังมีหญ้าขึ้นสูงประมาณ50เซนครับ ขึ้นปกคลุมจนมองไม่เห็นแนวหลังที่ และด้านหน้าไม่สามารถจับทิศได้เพราะแนวถนนไม่คงที่เนื่องจากถนนมีรถ10ล้อเข้าออกบ่อยทำให้ถนนพังคับ
1.ด้านหน้าเราควรยิึตามแนวรั้วเพื่อนบ้านเลยไหม ซึ่งลักษณะเป็นรั้วที่ดูไม่ค่อยแข็งแรงแต่พอที่จะเห็นเป็นแนว
2.ที่ด้านหลัง ถ้าเราถางหญ้าเเล้วตีผังเส้นเพื่อนกำหนดเส้นแนวของที่ดินก่อนวัดองศาสามารถทำได้ไหม แต่เดือนนี้ องศาที่ได้คร่าวๆด้วย ไอโฟนเป็นองศาที่ติดอสูรประจำเดือน ควรทำอย่างไรดีครับ เราสามารถตอกไม้เพื่อขึงเชือกทำเป็นแนวที่ได้ไหม หลังจากนั้นเราค่อยล้างอสูร และหาฤกษ์ใหม่เพื่อต่งโท่วที่ดิน 
รบกวนซือเฮ๊ยด้วยนะครับ
ปล.1.เจ้าของที่เร่งรีบในการใช้ที่ดิน เราไม่สามารถเลือกหรือจัดองศาให้ถูกใจได้เนื่องจากเจ้าของที่ต้องการพื้นที่ที่เป็นประโยชน์ใช้สอยสูงสุด
     2.บริเวณ 500 เมตรมีเสาไฟฟ้าแรงสูง มีวิธีแก้อย่างไรครับในด้านฮวงจุ้ย
 ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การวัดองศาที่เปล่า
« Reply #1 on: 18 มี.ค. , 2014, 12:56:10 am »
1. ให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัยเข้าดำเนินการ

2. ตามข้อมูลที่แจ้งมา ก็คงจะได้ค่าองศาประมาณการเท่านั้น
    ประกอบกับเข้าของใช้ประโยชน์เต็มพื้นที่

ดังนั้น คงต้องรอปักเสาอาคาร แล้ววัดอีกทีครับ

3. เสาไฟฟ้าแรงสูง หากไม่ขวางประตูหน้า Office  หรือทางเข้า ไม่มีปัญาใด

แต่ต้องระวังในแง่ความปลอดภัยตามข้อกำหนดของเทศบัญญัติ