16 เม.ย. , 2024, 09:02:50 am

Author Topic: ลำดับการไหว้บรรพชน  (Read 6135 times)

korn

• Newbie
  • *
ลำดับการไหว้บรรพชน
« on: 26 มี.ค. , 2014, 04:32:21 am »
เรียนถามซือเฮีย
            ที่บ้านต้องไหว้สุสานหลายที่ เราควรไหว้สุสานบรรพชนอย่างไรดี
1.เราสามารถไหว้สุสานบรรพชนที่เสียไปโดยไม่ต้องเรียงลำดับการตายก่อนหรือหลังได้ไหมค่ะ  ต้องเรียงลำดับอาวุโสหรือไม่ สะดวกสุสานไหนก่อน ไหว้ก่อนได้ไหมค่ะ(ในวันเดียวกัน)
2.การไหว้สุสานบรรพชนจะต้องจุดธูปกี่ดอกค่ะ
3.กระถางธูปควรเป็นกระถางอะไรค่ะ เห็นญาติเขาใข้ฝักมาตัดเป็นกระถางธูป
                                                   ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลำดับการไหว้บรรพชน
« Reply #1 on: 28 มี.ค. , 2014, 04:40:09 am »
1. ท่านอจ.อยู่ ตปท. จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

2. ตามจำนวนบรรพชนที่บรรจุ

3. ใช้ฟัก จะสะดวกสุดครับ  ไม่ต้องดูแล เก็บรักษา

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลำดับการไหว้บรรพชน
« Reply #2 on: 31 มี.ค. , 2014, 09:50:52 am »
อจ. แจ้งว่า ไหว้ตามสะดวกครับ  ไม่จำเป็นต้องตามลำดับ