28 มี.ค. , 2024, 03:11:54 pm

Author Topic: เจ้าพ่อกวนอูและเจ้าพ่อเห้งเจีย  (Read 20371 times)

Meruru298

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่เริ่มสนใจศาสตร์ฮวงจุ้ยและการเคารพเทพเจ้าจีน ความรู้ผมยังน้อยช่วยชี้แนะด้วยนะครับ พอดีว่าช่วงปิดเทอมผมได้เช่าเจ้าพ่อกวนอู(ปางนั่งอ่านหนังสือ)และเจ้าพ่อเห้งเจีย(ปางขจัดมาร)มาครับ แต่ตอนนี้องค์ทั้งสองให้พระเบิกเนตรให้อยู ่ที่วัด ผมขออนุญาติสอบถามเป็นข้อๆนะครับ

1.เจ้าพ่อกวนอูและเจ้าพ่อเห้งเจียสามารถวางใกล้กันได้มั้ยครับ ถ้าได้ วางเสมอกันหรือให้องค์ใดองค์หนึ่งสูงกว่ากันครับ

2.ผมเช่าองค์ท่านที่หาดใหญ่ ช่วงนี้ผมบูชาท่านทั้งสององค์ที่บ้านพ่อแม่ก่อน แล้วครบหนึ่งเดือนผมจะกลับไปเรียนที่กรุงเทพฯจะนำท่านไปบูชาต่อที่หอพัก เวลาขนย้ายควรบอกกล่าวและขนย้ายท่านไปอย่างไรถึงจะเหมาะสมครับ

3.ก่อนจะนำท่านทั้งสององค์เข้าบ้านหรือหอพักควรบอกกล่าวหรือทำพิธีอย่างไรจึงจะถูกต้องครับ

4.ผมอยู่ที่หอพักไม่สามารถจุดธูปเทียนได้ ถ้าผมใช้เป็นธูปเทียนไฟฟ้าจะสมควรหรือไม่อย่างไร หรือไม่จำเป็นต้องใช้ครับ

5.การเสริมพลังให้เจ้าพ่อกวนอู มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกผมว่าให้วางโคมไฟสีแดงกับพู่กันให้ท่านจำเป็นหรือไม่ ถ้าวางจะส่งผลอย่างไรครับ แล้วเจ้าพ่อเห้งเจียหากเสริมพลังควรทำอย่างไรครับ                                               

6.เจ้าพ่อกวนอูองค์ที่ผมเช่ามาที่ฐานของท่านเอียง พื้นฐานเปิดไม่เสมอกับพื้นเรียบ เวลาวางท่านจะทำให้ฐานดูยกอยู่หน่อยๆ ในเรื่องฐานเอียงจะส่งผลดีร้ายอย่างไรครับ

7.การบูชาในหอพักของผมอยากให้เรียบง่าย แต่ถูกกาลเทศะที่สุด ควรบูชาท่านทั้งสองด้วยอะไร อย่างไรดีครับ

8.หากผมวางสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่หอพัก ผมควรซื้อโต๊ะหมู่บูชา หรือเป็นชั้นวางหนังสือถึงจะเหมาะสมครับ

9.ผมเกิดวันที่ 8 กุมภา 2540 ปีฉลู ราศีมังกร หากที่หอพักอยากส่งเสริมฮวงจุ้ย เรื่องการศึกษา(เน้นมาก) โชค อำนาจ บารมี และบริวาร ควรบูชาหรือทำอย่างไรเพิ่มเติมบ้างครับ   

ขอบคุณมากๆครับผม ;D

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. เจ้าพ่อเห้งเจีย สูงกว่าครับ  ใกล้กันได้
2+3. บอกกล่าวล่วงหน้า ดูฤกษ์อัญเชิญลง และตั้งขึ้น

4. จุดธูปเฉพาะวันแรกตั้ง  ที่เหลือยกมือไหว้ได้ครับ
5. เป็นเรื่องความเชื่อของแต่ละบุคคล  ไม่ขอวิจารณ์ครับ

6. คงต้องพยายามหนุนฐานให้ตรง
7. แนะนำเป็นผลไม้

8. ตั้งในตู้ + จิตศรัทธา
9. ไม่รับดูดวงบนหน้ากระทู้ครับ

Meruru298

• Newbie
  • *
กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ผมมีอีกเรื่องหนึ่งที่สงสัยเกี่ยวกับทิศครับ ทิศที่ดีของห้องเราหมายความว่าเราต้องไปอยู่มุมนั้นทิศนั้น หรือว่าอยู่ตรงไหนก็ได้แต่หันหน้าไปทิศที่นั้นครับ

fengshui

นั่งพิงทิศนั้นครับ

Meruru298

• Newbie
  • *
ผมนับถือเจ้าพ่อกวนอู และมองว่ากิมซิ้นของท่านสวยงามเป็นศิลปะอย่างหนึ่ง หากผมจะบูชากิมซิ้นเจ้าพ่อกวนอูหลายๆปาง หลายๆองค์ ในบ้านหลังเดียว เช่นกลางบ้านปางนั่ง หน้าบ้านปางยืน ห้องนอนปางอ่านตำรา ห้องรับแขกปางขี่ม้า ห้องทำงานปางสั่งการ ห้องทานข้าวปางขี่มังกร ฯลฯ โดยทุกองค์เบิกเนตรด้วย จะเหมะสมหรือไม่อย่างไรครับ

fengshui

บ้านเป็นที่อยู่ของคน ไม่ใช่ของเทพ จึงไม่ควรมีมาก

มีเฉพาะจุดสำคัญ ก็เพียงพอแล้วครับ

.....

ปางที่มีลักษณะกำลังฟันศัตรู ไม่แนะนำครับ

Meruru298

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากครับ แล้วหากว่าผมไม่สะดวกจะไหว้เทพด้วยของไหว้ ผมจะไหว้ด้วยน้ำชาแก้วล่ะองค์ได้หรือไม่ครับ หรือน้ำเปล่าดีครับ แล้วจำเป็นต้องวางของไหว้ในวันสำคัญ เช่น วันพระ สักหน่อยดีหรือไม่ครับ พอดีไม่ค่อยสะดวกวางของไหว้ครับ ขอบพระคุณมากครับ

fengshui

ครั้งแรกจัดของไหว้

ต่อมาจัดเป็นน้ำเปล่า หรือน้ำชา ก็ได้

และวันพระใหญ่ อาจจัดของไหว้อีกที