28 มี.ค. , 2024, 04:24:27 pm

Author Topic: การตั้งศาลกับทิศอสูร  (Read 8661 times)

freebird

• Newbie
  • *
การตั้งศาลกับทิศอสูร
« on: 17 ธ.ค. , 2014, 11:08:57 am »
บ้านสร้างใหม่ปีนี้ หลังอิงทิศเหนือ เข้าอยู่แล้วโดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย
ตอนนี้บ้านเสร็จหมดแล้วกำลังจะตั้งศาล แต่ศาลหลังอิงทิศตะวันตก สงสัยครับว่ากระทบอสูรหรือเปล่านี่ดูจากทิศหลังอิงของตัวบ้านหรือตัวศาล หรือต้องดูทั้งคู่ประกอบกัน และการตั้งศาลปีนี้กับปีหน้าปีไหนดีกว่ากันครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การตั้งศาลกับทิศอสูร
« Reply #1 on: 21 ธ.ค. , 2014, 02:47:09 pm »
ตั้งศาล ก็ต้องดูทิศหลังบ้าน
เมื่อเป็นทิศเหนือ ในปีมะมเีย ถือว่าติดอสุรครับ

ปีมะแม ก็อสูรอยู่ทิศตะวันตกเช่นกัน

freebird

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 22 ธ.ค. , 2014, 06:02:40 am »
1. ปีมะแมหลังบ้านไม่ติดอสูรแล้ว แต่หลังศาลไปติดอสูรแทน ก็จะตั้งศาลไม่ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ
2. ถ้าหันหลังศาลไปตะวันตกเฉียงใต้ ต้องหันหนีตะวันตกกี่องศาครับจึงจะพ้นอสูร

fengshui

« Reply #3 on: 22 ธ.ค. , 2014, 06:25:11 am »
1. ใช่ครับ
2. 226 - 322.5 เป็นทิศตะวันตกครับ

fengshui

« Reply #4 on: 22 ธ.ค. , 2014, 06:26:40 am »
*** กรณีไม่ลงตัว ใช้ฤกษ์ปลอดภัย

freebird

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 18 ม.ค. , 2015, 12:52:05 am »
สอบถามเพิ่มเติมครับ
บ้านหลังนี้เดือนมีนาคมจะทำบุญบ้าน + ตั้งประธานในบ้าน หลังพิงทิศเหนือเหมือนตัวบ้าน และจะตั้งศาลวันเดียวกันด้วย แต่ศาลหลังพิงตะวันตก ดูปฏิทินแล้วตะวันตกติดอสูรปีและอสูรเดือนและเป็นทิศสูญสิ้นประจำเดือนอีก

- กรณีนี้ถือว่าการตั้งศาลเป็นพิธีต่อเนื่องกับพิธีในบ้านหรือเปล่า (ทำนองเดียวกับการต่อเติมบ้านที่ไปเริ่มจากทิศอื่นมาก่อน)
- มีวิธีหลบเลี่ยงอย่างไรบ้างครับถ้าจะต้องทำจริงๆ แบบไม่ได้ใช้ฤกษ์ปลอดภัย เช่น ราดน้ำ 5 ขันช่วยได้ไหม หรือตั้งศาลแล้วล้างปรับสภาพได้ไหม (ตั้งศาลแบบไทยให้พระตั้งครับ ถ้าล้างปรับสภาพผมไม่รู้ว่าเหมือนกับไปทำพิธีถอนศาลหรือเปล่า)

fengshui

« Reply #6 on: 19 ม.ค. , 2015, 04:24:14 pm »
การตั้งศาลเ เป็นจุดสำคัญเฉพาะ  ไม่นับเป็นต่อเนื่องครับ

ติดอสูร ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยแน่นอนครับ

ทางเลือก  ที่จะไม่ใช้ฤกษ์ปลอดภัย .... ตั้งก่อน 4 กพ.2558  หรือตั้งหลัง 4 กพ. 2559