24 เม.ย. , 2024, 05:55:35 pm

Author Topic: ย้ายเข้าบ้านที่ติดอสรู และปีชง  (Read 6206 times)

Thanawat21

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์

กระผมใคร่ขอเรียนปรึกษาเกี่ยวกับทิศอสูรและการย้ายบ้านกรณีปีเกิดชงดังนี้ครับ
(1) เนื่องด้วยโครงการบ้านจัดสรรในปัจจุบันส่วนมากจะวางผังโครงการให้บ้านหันหน้าไปแนวทิศเหนือ-ใต้ แต่ปี 2557 นี้ทิศอสูรประจำปีคือทิศเหนือ (315-45 องศา) และทิศแตกสลายประจำปีก็อยู่ที่ทิศเหนือ (345-15 องศา) บ้านจัดสรรหลายหลังที่เริ่มก่อสร้างในปีนี้ (4 กพ 57 ถึง 4 กพ 58) ที่ทิศหลังบ้านอยู่ในช่วงองศาดังกล่าว จะติดอสูร หรืออาจกระทบทิศแตกสลายด้วย ถ้าเป็นเช่นนี้ก่อนขึ้นบ้านใหม่หรือเข้าอยู่อาศัย จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องล้างปรับสภาพใช่ไหมครับ

(2) กระผมเคยได้ยินมาว่า บุคคลที่ปีเกิดชงกับปีจรถ้ามีการย้ายบ้านจะสามารถแก้ชงได้ ไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างไรครับ และต้องดูอะไรประกอบเพิ่มเติมด้วยครับ

(3) จากข้อ (2) ถ้าบุคคลที่ปีเกิดชง มีความจำเป็นต้องย้ายบ้าน ขอให้ท่านอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

(4) บุคคลที่ปีเกิดชง ถ้าต้องทำการล้างปรับสภาพบ้านก่อนที่จะเข้าอยู่อาศัย สามารถกระทำการเองได้หรือไม่ครับ ถ้าไม่สามารถหาบุคคลอื่นมาช่วยดำเนินการให้ได้ หรือควรรอจนกระทั่งผ่านพ้นปีนักกษัตริย์ชงไปก่อนแล้วค่อยมาล้างปรับสภาพและย้ายที่อยู่อาศัย

ขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ที่กรุณาให้คำปรึกษาครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช่ครับ  ยกเว้น ได้มีฤกษ์กระทบดินก่อน 4 กพ. 2557

2+3. "บุคคลที่ปีเกิดชงกับปีจร ถ้ามีการย้ายบ้านจะสามารถแก้ชงได้"

น่าจะหมายถึง สามารถดูฤกษ์หลบการชงได้  เช่นปีนี้ ปีมะเมีย ชงกับปีเกิดชวด 
สามารถหาฤกษ์ เดือนมะแม ( ฮะกับปีจรมะเมีย ... หลบชงได้ )

4. ก็สามารถหาฤกษ์หลบชงได้ครับ เพียงแต่อาจหายากสักหน่อย