28 มี.ค. , 2024, 09:54:53 pm

Author Topic: สอบถามเรื่องตี่จู้ค่ะ  (Read 7349 times)

thanradarin

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องตี่จู้ค่ะ
« on: 19 มี.ค. , 2015, 01:52:22 am »
ขอปรึกษาอาจารย์ทั้งหลายค่ะ
บ้านอยู่ที่จรัญสนิทวงศ์ 49/1 บางพลัด กรุงเทพ ค่ะ
ที่บ้านมีคนทักหลายคนว่าศาลตี่จู้มีแต่ผี ไม่มีเจ้าค่ะ

เลยไม่รู้จะทำยังไงดี ต้องทำยังไงได้บ้างค่ะ
หาซินแส ดำเนินการ หรือ ต้องดำเนินการอย่างไรค่ะ

ตอนนี้มืดมนไปหมดแล้วค่ะ และที่บ้านมีแต่ปัญหาตลอดเลยค่ะ
วุ่นวายมาก เงินก็ไม่มี ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนไม่ใช่แบบนี้นะคะ

การตั้งตี่จู้เดิมดีอยู่แล้ว พ่อสามีบอกว่าเก่าผุพัง เลยยกออก
แล้วซื้อมาตั้งใหม่ (ทำเองล้วน ๆ ไม่มีการดูฤกษ์ หรืออัญเชิญอะไรนะคะ)
พึ่งทำได้ไม่กี่ปีนี่เองค่ะ

หลังจากนั้นก็เริ่มมีปัญหามาตลอดเลยค่ะ

ขอปรึกษานะคะ เพราะโทรไปหลายที่ (ตามเวป) แต่ก็ลังเล กลัวเป็นมิจฉาชีพ
เพราะแต่ละที่ ขอเก็บเงินก่อนทั้งนั้นเลยค่ะ ให้โอนเข้าบัญชี
แต่ไม่ได้ให้คำอธิบายใด ๆ เลยเกิดความไม่แน่ใจค่ะ

รบกวนมากๆ เลยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
ติ๊ก 0863165224

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องตี่จู้ค่ะ
« Reply #1 on: 20 มี.ค. , 2015, 01:24:40 am »

ประเด็นจริง ๆ คือ เปลี่ยนโดยไม่ถูกต้อง
คือ ไม่บอกกล่าวล่วงหน้า ... ไม่ถูกต้องตามมารยาท แม้เจตนาดี
.... ไม่ดูฤกษ์ มีผลกระทบด้านลบแน่นอน มากน้อยขึ้นกับฤกษ์และทิศทางนั้น ๆ

การแก้ไข คือ การล้างปรับสภาพ ในฤกษ์ปลอดภัย
การล้างปรับสภาพ ... กรุณาดูหน้าบทความ
ฤกษ์ปลอดภัย ... กรุณาดูในหนังสือ ปฏิทินฤกษ์มงคล 2558

และทำสังฆทานให้เจ้าที่อีก 1 ชุดครับ

...
ครู คือผู้ให้ ควรมีน้ำใจ บอกทางสว่างแก่ผู้เดือดร้อน
เมื่อเขาแก้ไขได้สำเร้จ เขาย่อมสำนึกขอบคุณเอง

« Last Edit: 20 มี.ค. , 2015, 06:05:06 am by fengshui »

thanradarin

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 20 มี.ค. , 2015, 02:30:24 am »
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ จะขอน้อมทำปฎิบัตินะคะ
ส่วนคนที่บอก มี 2 คน ค่ะ คนแรก เป็นลูกสาว ตอนที่บอกเรื่องเจ้าที่อายุ 2 ขวบกว่าค่ะ ตอนนี้ 3 ขวบกว่าแล้ว
ลูกสาวบอกว่า ทำไมบ้านอาม่าถึงมีเจ้าที่ในบ้าน แต่บ้านย่า ถึงไม่มีเจ้าที่ในบ้าน (บ้านแม่ของหนูค่ะที่มหาชัย
หนูเป็นลูกสะไภ้ ลูกสาวหนูจะเห็นตลอดเลยค่ะ ก็กลุ้มใจกับลูกสาวเหมือนกันค่ะ
แกบอกว่าแกไม่กินเนื้อสัตว์ แกถือศีล และมักเห็นวิญญาณ พูดคุย และสื่อสารตลอด บางทีก็เป็นเทพเจ้าก็มี หนูกลัวลูกมีปัญหามากค่ะ)

เป็นคำพูดเด็ก 2-3 ขวบ หนูไม่ได้ใส่ใจค่ะจนมีเหตุเมื่อเร็ว ๆ นี้  ลูกสาวมาบอกว่าเห็นวิญญาณน้องชายแฟนหนู
ที่แม่สามีเคยทำแท้งเมื่ออดีต ซึ่งเรื่องนี้หนูไม่เคยรู้มาก่อน และแม่สามีไม่เคยบอกลูกคนไหนในบ้านเลย
แต่ลูกสาวบอกว่ามาคุยกับลูกสาวบ้างบางครั้งค่ะ เป็นลูกอีกคนของย่า เลยลองถามย่าดูค่ะ เลยตกใจกับเรื่องที่เกิด
เมื่อ30 กว่าปีก่อน เลยพากันไปหาแม่ชีท่านหนึ่งที่วัดแถวนครปฐมค่ะ)

คนที่ 2 คือ แม่ชีที่วัดนี่แหละค่ะ เป็นคนบอก เราไม่ได้บอกอะไรเลยค่ะ ท่านทักขึ้นมาเอง แต่ไม่มีวิธีให้นะคะ
ท่านบอกให้ไปหาซินแสปรึกษาดูค่ะ ซึ่งทุกเรื่องที่แม่ชีทำนายทายทัก มาจากการดูไพ่ยิปซีค่ะ ซึ่งตรงมาก
รวมถึงเรื่องที่หนูกังวลกับลูกด้วยค่ะ ก็ได้เข้าใจว่าทำไมถึงมีพฤติกรรมแบบนี้ แต่เป็นเรื่องเหนือจินตนาการไปหน่อย
และไม่รู้ว่าจริง หรือ เท็จค่ะ ไม่มีข้อพิสูจน์ แต่ข้อสรุปจากการคุยกับแม่ชีท่านนี้ ยกเว้นเรื่องลูกที่ไม่มีข้อพิสูจน์นะคะ
แม่ชีบอกว่าให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ค่ะ เพราะได้เห็นแน่ ๆ เรื่องอื่น ๆ ตรงหมดทุกอย่าง แถมแม่ชีไม่ได้เรียกร้อง
ทรัพย์สินเงินทองอะไรที่จะดูเหมือนหลอกลวงเลยค่ะ ท่านมีเมตตาในการให้คำแนะนำและแก้ไขปัญหาค่ะ
เลยมีความเชื่อถือขึ้นมา

เลยเป็นที่มาของความเชื่อในการแก้ไขครั้งนี้ค่ะ

ต้องขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากค่ะ จะลองนำไปปฎิบัติแก้ไขดูนะคะ
ขอขอบคุณในความมีน้ำใจช่วยเหลือในครั้งนี้ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 20 มี.ค. , 2015, 06:04:46 am »
เช่นนั้น ลองไปทำตามที่แนะนำ
แล้ววัดผล   

1 เดือน แล้วมาแจ้งผลด้วย

thanradarin

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 12 มิ.ย. , 2015, 07:11:41 am »
เรียน อาจารย์ทุกท่าน

ขอแจ้งผลนะคะ
เบื้องต้นหลังจากย้ายตี่จู้เดิมออก แล้วทำการอัญเชิญใหม่
รู้สึกว่า (ความรู้สึกที่รู้สึกเองของคนที่บ้านหลาย ๆ คนนะคะ)
บ้านอบอุ่นขึ้นค่ะ และไม่มีความรู้สึกขมุกขมัว มืด ๆ มน ๆ เหมือนเดิมค่ะ
แต่อาจคิดไปเองนะคะ

หลังจากตั้งเจ้าที่ ลูกสาวเห็นเจ้าที่แล้วค่ะ ลูกสาวบอกว่า
มามี้ไหว้ส้ม 1 จานได้ยังไง เจ้าที่มี 2 คน อีกคนโกรธที่มามี้ไม่ไหว้
เลยรีบออกไปหาส้มเพิ่มแล้วจัดจานเพิ่มค่ะ
(อันนี้ก็เป็นความเชื่ออีก อาจจะแล้วแต่มุมมองนะคะ แต่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็เพื่อความสบายใจค่ะ)

หลังจากนั้นน้องสาวแฟนก็ได้ทำงานค่ะ
ปัญหาหลาย ๆ อย่างก็เริ่มคลี่คลาย ของที่ขายไม่ค่อยดี ก็เริ่มขายได้ แต่อาจจะไม่หวือหวาอะไร
ไปเรื่อย ๆ แต่เริ่มเป็นไปในทิศทางที่ดีขึ้นค่ะ

สรุปภาพรวมรู้สึกว่าดีขึ้นค่ะ มีความสุขมากขึ้น ปัญหาลดลง อาจจะมีบ้าง แต่ดีกว่าเดิม
ปัญหาใหม่ก็มี แต่ไม่รุนแรงเหมือนเดิมค่ะ

ขอขอบคุณมาก ๆ อีกครั้ง สำหรับคำแนะนำนะคะ

fengshui

« Reply #5 on: 12 มิ.ย. , 2015, 07:55:42 am »
ยินดีด้วยครับ ที่ปัญหาจบลงด้วยดี