23 เม.ย. , 2024, 07:22:22 am

Author Topic: เปลี่ยนศาลพระภูมิใหม่  (Read 10286 times)

ruangsakkhowdee

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนศาลพระภูมิใหม่
« on: 18 มิ.ย. , 2015, 04:05:37 pm »
เรียนซือเฮีย
ผมจะเปลี่ยนศาลพระภูมิใหม่ เพราะของเดิมเก่าแตกหักและพื้นเริ่มเอียงเยอะขึ้นเรียนสอบถามซือเฮียดังนี้
1.ฤกษ์ในการเริ่มปรับปรุงพื้นที่ใหม่ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ไหมครับ (ศาลพระภูมิพิงทิศใต้)
2.ควรบอกกล่าวท่านพระภูมิอย่างไรในวันที่จะย้ายครับ และเมื่อยกศาลออกเพื่อจะทำการปรับปรุง จะเชิญท่านไว้ที่ไหนดีครับ หรือเชิญลงในกระถางธูปเดิมของท่านดีครับ
3.ถ้าเชิญลงกระถางควรนำกระถางธูปไปไว้ที่ไหนดีครับ ทำที่วางยกสูงไหว้ใกล้ๆที่เดิมดีไหมครับครับ เพราะมีบางคนบอกว่าห้ามเชิญพระภูมิไว้ในบ้าน

ขอบคุณครับ(-/\-)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เปลี่ยนศาลพระภูมิใหม่
« Reply #1 on: 19 มิ.ย. , 2015, 05:50:59 pm »
1. ได้ครับ

2. จุดธูปบอกกล่าว แจ้งถึงความจำเป็นในการย้าย

2.1 ดูฤกษ์เชิญทุกอย่าง ( องค์ ตุ๊กตา กระถางธูป ... ) ออกจากเรือน หาที่เก็บ

3. เริ่มทำพื้นในฤกษ์ 2.1  เสณ้จเมื่อไรก็ได้

4. ดูฤกษ์ตั้ง  แล้วอัญเชิญของเดิมใส่เรือน  ยกเว้นแตกหักชำรุด ให้เปลี่ยนใหม่

4.1 หากใช้กระถางธูปใหม่  ควรเทผงธูปเดิมมาใส่ด้วย