28 มี.ค. , 2024, 07:04:00 pm

Author Topic: ชัยภูมิภายนอกลักษณะถนนขนาบบ้าน ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง  (Read 7245 times)

chum09

• Newbie
  • *
เรียน ซือเฮีย
        1. ผมขอสอบถามถึงลักษณะของบ้านพักอาศัย(บ้านเดี่ยวในหมู่บ้าน) ที่มีถนนผ่านด้านหน้าบ้าน และ ด้านหลังบ้าน ซึ่งตามลักษณะดังกล่าวในทางชัยภูมิ ถือว่า วุ่นวาย แต่ผมมีข้อสงสัยว่า วุ่นวายที่พูดถึงนั้นจะเป็นแบบในลักษณะใดครับ เจ้าบ้านเค้าสงสัยครับ
         2. จากกรณีบ้านหลังเดียวกัน เป็นบ้านเดี่ยว ที่มีแต่ประตูเข้าด้านหน้าหลายบาน ไม่มีทางออกหลังบ้าน บ้านลักษณะนี้ถือว่าเป็นบ้านลักษณะอุดตัน มีแต่เข้าไม่มีออก (ซึ่งตามความเข้าใจของผมเหมือนเป็นถุงเก็บเงิน มีแต่เข้าไม่มีออก) เพราะฉะนั้นลักษณะไม่ดีเป็นเช่นไร
         3. จากกรณีในข้อที่ 2 บ้านที่มีประตูเข้าด้านหน้า หลายบาน (ประมาณ 5 บาน เป็นบานใหญ่คู่ ด้านหน้า 1 บาน , บานเดี่ยวหน้าบาน 2 บาน, และบานคู่ข้างด้านหน้า 1 บาน ) ลักษณะนี้ทางฮวงจุ้ยถือว่าดีหรือไม่ดี ครับ หากไม่ดีควรจะเปิดเข้าออกกี่บ้าน และต้องทำทางออกประตูหลังด้วยหรือไม่
ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ   

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
โดยทั่วไป หลังบ้านคือบารมี ต้องนิ่ง
เมื่อเคลื่อนไหว บารมีไม่ดี ลูกน้องบริวารมีปัญหา

แต่ต้องพิจารณาร่วมกับดาว 9 ยุคด้วย
หากเป็นตำแหน่งลาภ จะได้โชคลาภเพิ่มขึ้น

-------------
ตอบไม่ได้ ต้องทราบองศาหลังบ้านที่แน่นอน
ประตูมีมาก ก็ดูแลลำบาก โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัย
และหากประตูตกตำแหน่งดาวไม่ดี เช่น ลาภเสื่อม ลาภวิบัติ จะมีแต่เรื่องเสียเงิน ของหาย

---------
ขอรูปประกอบดีกว่าครับ อ่านแล้วเกรงจะเข้าใจผิด

fengshui

fengshui

2 + 3
จากผังบ้าน ก็ปกติดีครับ

fengshui

โดยทั่วไป ประตูหลัง มีไว้
เพื่อความสะดวกในการออกด้านหลัง + ใช้ในกรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน

แต่ไม่มี ก็ไม่ได้ถือว่าแย่ครับ