28 มี.ค. , 2024, 09:49:30 pm

Author Topic: การไหว้คุณย่า และการย้ายหิ้งคุณทวดมารวมกับที่เดียวกับหิ้งคุณย่า  (Read 5492 times)

rapong_122

• Newbie
  • *
คุณย่าเสียชีวิตเมื่อ ส.ค. ปีที่แล้ว ล่าสุดได้ไหว้เช็งเม้งครั้งแรกแล้ว
คุณป้าผมเลยฝากถามว่า นับแต่นี้ เวลาไหว้ตามเทศกาลต่างๆ จะไหว้คุณย่าตรงวันตามเทศกาลได้หรือไม่
หรือว่าต้องครบ 3 ปี (นับแบบจีน) ก่อน จึงจะไหว้ตามกำหนดเทศกาลได้ ไม่ต้องไหว้ล่วงหน้า

อนึ่ง บ้านผมตั้งหิ้งบูชาคุณทวดไว้ที่บ้านอีกหลังหนึ่ง คุณป้าฝากถามว่าจะย้ายรูปและกระถางธูปบูชาคุณทวด
จากบ้านหลังนั้น มาไว้ที่บ้านเดียวกับที่ตั้งหิ้งคุณย่าเพื่อความสะดวกในการไหว้จะได้หรือไม่?

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ครบปี กระทำได้ครับ

ย้ายได้ แต่ให้จุดธูปบอกกล่าว ทั้ง 2 ท่าน
และดูฤกษ์ให้ถูกต้องครับ

rapong_122

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ในเบื้องต้น ผมจะได้ไปวัดองศาเพื่อคำนวณฤกษ์ต่อไป

และขออภัยที่มีคำถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1) การคำนวณฤกษ์ตั้งหิ้งบรรพบุรุษ ให้ใช้ระบบธาตุแท้ เพียงแต่ให้เพิ่มปีเกิดบรรพบุรุษในการคำนวณด้วยใช่ไหมครับ
2) ในกรณีที่การย้ายรูปเหล่ากงเหล่าม่าจากอีกบ้านนึง ถ้าฤกษ์ตรงนั้นเป็นคนละฤกษ์หรือคนละวันกับฤกษ์ตั้งหิ้ง แต่ได้เชิญรูปและกระถางธูปของเหล่ากงเหล่าม่ามาที่บ้านใหม่แล้ว ให้ตั้งรูปและกระถางธูปเหล่ากงเหล่าม่าไว้อย่างไรก่อนจะขึ้นหิ้งเมื่อถึงฤกษ์ที่กำหนดครับ
3) เวลาครบปี ซึ่งจะนำรูปคุณย่า (อาม่า) มาไหว้รวมกับบรรพบุรุษท่านอื่นๆ (เหล่ากงเหล่าม่า) ให้เหลือกระถางธูปของเหล่ากงเหล่าม่าเพียงใบเดียวในการไหว้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

1. ใช่ครับ
2. ควรเป็น 2 ฤกษ์  อัญเชิญลง  + ฤกษ์ตั้งใหม่ ( ต้องไหว้ขออนุญาติ เจ้าที่ และเจ้าประตูด้วย )
3. เหลือเพียง 1 ใบพอ ยกเว้น ลูกหลานคนอื่นต้องการตั้ง

rapong_122

• Newbie
  • *
ซือเฮียครับ มีคำถามเพิ่มเติมจากคุณป้าครับ

ในปีนี้ การไหว้ครบปีของคุณย่าจริงๆ แล้วจะเป็นวันที่ 21 ถ้าจะเลื่อนมาไหว้ในวันที่ 20 ซึ่งเป็นวันเข้าพรรษา และเป็นวันหยุด
จะได้หรือเปล่าครับ

fengshui

ได้ครับ

เป็นความนิยมทางประเพณ๊ ไม่ใช่กฎตายตัว