28 มี.ค. , 2024, 08:31:49 pm

Author Topic: รบกวนสอบถามซือเฮียเรื่องตำแหน่งประธานของบ้านครับ  (Read 8747 times)

Ton

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะสร้างบ้านครับ แบบแปลนที่สถาปนิกวาดมา คร่าวๆตามรูปนี้ครับ

ประตูรั้วหันไปทางทิศใต้ ตัวบ้านด้านหลังพิงทิศตะวันตก 278 องศา ผมมีข้อสงสัยอยากรบกวนถามซือเฮียครับ

1. ตำแหน่งประธานของบ้านจะอยู่จุดใดระหว่าง A-E ครับ (ด้านบน A และ B เป็นห้องน้ำครับ)

2. กรณีที่ผมปลูกบ้านในเนื้อที่บริเวณเดียวกับบ้านพ่อแม่ ซึ่งบ้านท่านตั้งตี่จู่เอี้ยอยู่แล้ว ผมต้องตั้งตี่จู่เอี้ยในบ้านผมหรือไม่ครับ

3. ถ้าผมตั้งตี่จู๋เอี้ย ตำแหน่งที่ตั้งต้องเป็นตำแหน่งเดียวกับตำแหน่งประธานหรือเปล่าครับ

4. ระหว่างตำแหน่ง 1-4 ตำแหน่งไหนควรตั้งตี่จู๋เอี๊ยมากที่สุดครับ (ตำแหน่งที 2 ด้านบนเป็นห้องน้ำ)

5. ถ้าตั้งตี่จู๋เอี้ยแล้ว ยังต้องมีตำแหน่งประธานหรือไม่ครับ

6. ผมสามารถขยับประตูมาตำแหน่งหน้า เลข 3 ได้ ระหว่างตำแหน่งเดิมกับตำแหน่งใหม่ ตำแหน่งไหนดีกว่าครับ

ผมขอรบกวนซือเฮียช่วยตอบข้อสงสัยด้วยครับ ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดองศาด้วยเครื่องมือ ?

Ton

• Newbie
  • *

Ton

• Newbie
  • *
ผมเข้าใจว่า Iphone คงวัดได้ไม่ตรงตามที่ควรจะเป็นแน่ๆครับ เดี๋ยวผมจะหาเครื่องมือหรือคนที่มีเครื่องมือมาวัดให้ใหม่ครับ

ขอถามไว้เป็นความรู้ครับ ถ้าตำแหน่งประธานอยู่ติดกับห้องน้ำ (C) หรือใต้ห้องน้ำ (A,B) มีผลเสียไหมครับ

ตำแหน่งประธานต้องเป็นตำแหน่งเดียวกับที่ตั้งตี่จู่เอี้ยหรือไม่ครับ

fengshui

ติดห้องน้ำ ด้านหลังห้ามเป็นโถชักโครก

ใต้ห้องน้ำ คนละชั้นถือเป็นคนละอาณาจักร
แต่หากไม่สบายใจ เลี่ยงตรงกับโถส้วมครับ

Ton

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ขอถามเพิ่มอีก 1 ข้อสงสัยครับ

ตำแหน่งประธานกับที่ตีั้งตี่จู๋เอี้ยต้องเป็นตำแหน่งเดียวกันหรือไม่ครับ

fengshui

Ton

• Newbie
  • *
รบกวนถามเรื่องประตูห้องน้ำและห้องนอนครับ
1. ประตูห้องน้ำหันออกไปทางทิศหน้าบ้านได้หรือไม่ครับ
2. ห้องนอนชั้น 2 และเตียงนอน ตำแหน่งอยู่บนประตูบ้านชั้น 1 มีผลเสียหรือไม่ครับ

fengshui

1. ได้ครับ
2. ไม่มีครับ