29 มี.ค. , 2024, 06:40:30 am

Author Topic: ฤกษ์ไหว้ไฉ่สิ่งเอี๊ยะ กับทิศทางที่เปลี่ยนแปลงในแต่ละปี  (Read 5520 times)

rapong_122

• Newbie
  • *
ผมสงสัยข้อความในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลที่ว่า

"สำหรับปีถัด ๆ มา หากดูวันไหว้แล้ว ปรากฏว่าเสด็จมาทางทิศเดิม ไม่จำเป็นต้องดูยาม (เวลา) ที่ไหว้
เพราะถือเป็นเรื่องต่อเนื่อง แต่หากไหว้ทิศอื่น ต้องดูฤกษ์ใหม่"

นั่นหมายความว่า ต่อให้ไหว้ทุกปี แต่ถ้าในปีที่จะถึงนี้ ทิศไฉ่สิ่งเปลี่ยน ก็ต้องใช้ฤกษ์สำหรับผู้ไหว้ครั้งแรกใช่ไหมครับ

อย่างเช่น เมื่อปีที่แล้วไหว้ โดยหันไปทางทิศที่ไฉ่สิ่งเสด็จคือทิศตะวันตก
แต่ในปีนี้ จะเสด็จมาทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ ก็ต้องใช้ฤกษ์ที่แนะนำในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลในการไหว้ใช่ไหมครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ขอสรุปสั้น ๆ

ไหว้ทุกปี ใช้ฤกษ์สะดวกตั้งแต่ชิวอิก - ชิวสี่

ทิศหัน ดูตามทิศที่ท่านเสด็จมา