29 มี.ค. , 2024, 10:51:26 am

Author Topic: ข้อสงสัยเกี่ยวกับพื้นฐานของฤกษ์  (Read 6024 times)

rapong_122

• Newbie
  • *
1. ที่ว่าต้องทำภายใน 3 วัน อย่างเช่น สมมุติว่ากระทบตามฤกษ์วันแรกตรงกับวันที่ 1 ต้องกระทบอีกในวันที่ 1+3 คือวันที่ 4
หรือว่านับวันที่กระทบ (วันที่ 1) เป็นวันแรก แล้ววันที่ต้องกระทบอีกครั้งคือวันที่ 3 ใช่ไหมครับ

2. เกี่ยวกับหลักการของฤกษ์ 4 ทิศ ที่ว่า "ห้ามปะทะปีเกิด (ผู้ประกอบพิธี) และราศีทิศกระทำการ และทิศหลังบ้าน
อันนี้ให้ดูเฉพาะหลักปี และหลักวันของฤกษ์ เหมือนอย่างกรณีของฤกษ์ปลอดภัยสำหรับไหว้ไฉ่สิ่งเอี๊ยะหรือเปล่าครับ

3. ผมสงสัยในเรื่องฤกษ์ 4 ทิศ ที่ว่า "กรณีอสูรถูกปะทะตรง ถือว่าถูกต้อง ปลอดภัยกว่า" ขอความกรุณายกตัวอย่างกรณีอสูรปะทะตรงหน่อยครับ

4. ในเรื่องฤกษ์ 4 ทิศ ที่ว่า "ในกรณีจำเป็นและเร่งด่วน...ฤกษ์นี้ถือเป็นฤกษ์ปลอดภัย..." หมายถึงว่าถ้าเร่งด่วนจริง ๆ ไม่ต้องดูเรื่องการปะทะปีเกิด ทิศกระทำการ ทิศหลังบ้านใช่ไหมครับ

5. กรณีทิศหลังบ้าน ประธาน หรือกระทำการ ตรงกับองศาที่เป็นตัวแบ่งนักษัตร เช่น 135 องศา ซึ่งแบ่งระหว่างมะโรง และมะเส็ง อันนี้ให้ถือว่า 135 สังกัดในนักษัตรไหนครับ

6. ในกรณีของฤกษ์ล้างอาถรรพ์ กรณีไม่ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ต้องมีวิธีคำนวณโดยเฉพาะหรือเปล่าครับ หรือว่าเอาแค่ฐานทั้ง 4 หลัก "ไม่ปะทะทิศกระทำการ ทิศหลังบ้าน ประธาน ปีเกิดผู้ประกอบพิธีและเจ้าบ้าน" หรือเปล่าครับ

7. ฤกษ์ภาคีคู่ จำเป็นต้องมีราศีฐาน 4 หลักครบ 4 ไตรภาคีหรือเปล่าครับ

ขออภัยที่รบกวน และขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช่
2. ดู 4 หลัก
3. สมมุติ อสูร 10 มี 4 มาปะทะ ปลอดภัย เพราะปะทกะกันเอง
...คำอธิบายตรงตัวมากแล้ว

4. ถ้าปะทะกันเองหมด หรือภาคีกันเองหมด
5. ดูทั้ง 2 ตัว

6. ใช่
7. ภาคี 2 คู่