23 เม.ย. , 2024, 08:24:09 pm

Author Topic: โซฟาเป็นประธาน  (Read 4797 times)

Thaworn

• Jr. Member
  • **
โซฟาเป็นประธาน
« on: 05 ก.ค. , 2007, 03:41:20 pm »
อ.ใหญ่เคยบอกว่าโซฟาสามารถเป็นประธานได้ ผมอยากทราบว่า
1. ถ้าเข้ามาในห้องที่มีโซฟา และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่ ถ้าลักษณะของโซฟาใหญ่และเด่นกว่า โซฟาเป็นประธานใช่
   ไหม ครับ
2.ถ้าในลักษณะกลับกันสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใหญ่และเด่นกว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นปนะธานใช่ไหมครับ และส่วนโซฟายังมี
   บทบาทหรือไม่ครับในการที่ต้องดูดาวของโซฟา
3.ถ้าเข้าประตูมาสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่ตรงหน้ามีลักษณะเด่นซึ่งต้องเป็นประธาน มีช่องทางเดินด้านซ้ายส่วนด้านขวาเป็น
   กำแพงและมีโซฟาอยู่ซึ่งเด่นชัด แต่ลักษณะการวางโซฟาพิงกำแพงนี้แล้วหันไปทางช่องทางเดิน ลักษณะ
   แบบนี้โซฟายังมีบทบาทต้องดูดาวหรือไม่
4.ถ้ามาโซฟาอยู่ตามห้อง หรือทางเดินต่างๆ เราต้องดูดาวจากโซฟาหรือไม่ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: โซฟาเป็นประธาน
« Reply #1 on: 06 ก.ค. , 2007, 01:01:29 pm »
1. ขึ้นอยู่กับสิ่งใดเด่นกว่ากัน แต่หากเด่นพอกัน สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีโอกาสมากกว่า เพราะมีผลทางจิตใจด้วย

2. สิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นประธาน ไม่ต้องสนใจโซฟา

3. ตรงข้ามประตูเป็นปรธานโดยปริยายอยู่แล้ว ดังนั้น สิ่งศักดิ์สิทธิบทบาทยิ่งเด่นชัดมากขึ้น
    โซฟาไม่ต้องดู

*** กลับกัน หากโซฟาเด่นชัดเป็นประธาน
           สิ่งศักดิ์สิทธิ์ยังคงต้งดู แต่สถานภาพเป็นเพียงจุดยึดเหนี่ยว ไม่ใช่ประธาน

4. หากไม่เด่น ห้องไม่สำคัญ ไม่ต้องครับ