18 เม.ย. , 2024, 11:24:45 pm

Author Topic: ทำไมหยุดก่อสร้างเกิน 3 วันต้องดูฤกษ์ใหม่ครับ  (Read 7349 times)

toni

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

อ่านเรื่องเกี่ยวกับปฏิทินฤกษ์มงคลและอยากทราบว่าทำไมถึง
ต้องกำหนดว่าต้องมีการดูฤกษ์ใหม่ถ้าหยุดการก่อสร้างเกิน 3 วัน ครับ
ไม่ทราบว่ามีความสำคัญยังไงครับ

ขอบคุณครับ
โทนี่

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
การเว้นช่วง เท่ากับหยุดงาน
เมื่อหยุดงานนาน ๆ เท่ากับเริ่มต้นใหม่ครับ

toni

• **
แล้วทำไมถึงไม่กำหนดเป็น 10 หรือ 12 วันละครับ
3 วันมีความสำคัญด้านฮวงจุ้ยยังไงหรือครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

ตามหลักคือ 1 สารท ประมาณ 15 วัน
แต่หากเราเริ่มปลายสารทแรก เข้าสู่ปลายสารท       
จำนวนวันก็จะเหลือน้อยลง
ดังนั้น จึงกำหนดไว้ 3 วันเพื่อป้องกันความผิดพลาด

toni

• **
หมายความว่าห้ามหยุดการก่อสร้างในช่วง 3 วันก่อนการเปลี่ยนสาทร์ใช่ไหมครับ
ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณครับ
โทนี่

fengshui

ใช่ครับ
แต่เดือนหนึ่งมี 2 สารท
แต่ละเดือนสารทไม่ตรงกัน

เพื่อป้องกันการลืม ป้องกันความผิดพลาดจึงได้กำหนดเช่นนั้น
หากเป้นบ้านที่ตนเองอยู่ ควรเคาะทุกวัน จะได้ไม่ลืม

toni

• **
เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณครับ

fengshui