28 มี.ค. , 2024, 08:20:27 pm

Author Topic: ฤกษ์รับเจ้าสาว เข้าบ้านเจ้าบ่าว กรณีเจ้าบ่าวจะย้ายบ้าน  (Read 7140 times)

chaiwat_mod

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเกี่ยวกับฤกษ์รับเจ้าสาว เข้าบ้านเจ้าบ่าวดังนี้ครับ
ปัจจุบันว่าที่เจ้าบ่าวอยู่บ้านเดียวกับบิดามารดา และมีแผนที่จะทำพิธีย้ายเข้าไปอยู่บ้านที่ซื้อไว้เป็นเรือนหอก่อนงานแต่งงานประมาณ 1 เดือน โดยจะไปอยู่คนเดียวและกลับมาอยู่บ้านพ่อแม่บ้างก่อนงานแต่ง ขอถามว่า
1. ฤกษ์ดังกล่าวเป็นฤกษ์ที่จะต้องรับเจ้าสาวไปบ้านไหนระหว่างบ้านบิดามารดาเจ้าบ่าวหรือบ้านเจ้าบ่าวที่จะใช้เป็นเรือนหอ
2. หากฤกษ์ดังกล่าวจะต้องเป็นบ้านบิดามารดาเจ้าบ่าว สามารถอนุโลมใช้บ้านเจ้าบ่าวที่จะใช้เป็นเรือนหอได้หรือไม่ โดยให้บิดามารดาเจ้าบ่าวมารออยู่ที่บ้านเจ้าบ่าวก่อนถีงฤกษ์
3. ในบรรดาฤกษ์ทั้งสาม (ฤกษ์สวมแหวนหมั้น ฤกษ์ปูเตียง ฤกษ์รับเจ้าสาว) สามารถเรียงลำดับความสำคัญได้ไหมครับ ว่าฤกษ์ใดสำคัญที่สุด และรองลงมา หรือเท่าเทียมกัน
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ควรจะเป็นเรือนหอ  ( ต้องดูฤกษ์เข้าบ้านใหม่ด้วย สำหรับเจ้าบ้าน )

แต่หากจำเป็นติดขัด จึงใช้บ้านพ่อแม่

ฤกษ์ทั้งหมดสำคัญพอ ๆ กันครับ

chaiwat_mod

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์มากครับ แต่อยากถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับฤกษ์รับเจ้าสาว เข้าบ้านเจ้าบ่าวดังนี้ครับ
1. ฤกษ์ดังกล่าว เป็นเวลาที่เจ้าบ่าวไปถึงบ้านเจ้าสาว หรือเป็นเวลาที่เจ้าสาวเข้ามาในบ้านเจ้าบ่าว
2. เมื่อรับมาแล้ว ต้องมีญาติฝ่ายเจ้าสาวตามมาด้วยไหมครับ
3. เมื่อเข้าบ้านเจ้าบ่าวแล้ว ต้องทำพิธีอะไรบ้างครับ จำเป็นต้องมีพ่อแม่เจ้าบ่าว ต้อนรับด้วยไหมครับ (เพราะบ้านเจ้าบ่าว กับบ้านพ่อแม่เจ้าบ่าวเป็นคนละที่กัน)

ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. เจ้าสาวเข้ามาในบ้านเจ้าบ่าวครับ
2. ตามแต่ประเพณีครับ
3. ไหว้ฟ้าดิน เจ้าที่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ บรรพบุรุษ ( ตามแต่ประเพณีเช่นกัน )
     ไหว้พ่อแม่ฝ่ายเจ้าบ่าวด้วยครับ