28 มี.ค. , 2024, 06:21:46 pm

Author Topic: ทิศหัวนอน / ทิศเตียงนอน ( Update 2 )  (Read 117311 times)

tor

• Guest
สวัสดีค่ะ อยากทราบทิศหัวนอนว่านอนทิศไหนดีที่สุดค่ะ เกิดวัน พุธ ที่7 ธันวาคม 2520 เวลาตี5ตรง ประตูใหญ่อยู่ทิศตะวันออกเฉียงใต้ ประตูเข้าบ้านอยู่ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ประตูห้องนอนอยู่ทิศเดียวกับประตูใหญ่ค่ะ  ภายในห้องนอน ทิศตะวันตกเฉียงใต้เป็นหน้าต่าง ทิศตะวันตกเฉียงเหนือมีเสา2ต้นยื่นออกครึ่งหนึ่งแต่เอาผ้าปิดไว้แล้ว ช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
« Last Edit: 15 มิ.ย. , 2007, 03:36:25 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทิศหัวนอน
« Reply #1 on: 10 ก.พ. , 2007, 12:41:41 pm »
ตามที่ได้แจ้งในก่อนตั้งคำถาม ที่หน้าแรกครับ
เพื่อความยุติธรรมกับสมาชิกทุกท่าน
หากดูดวง ต้องเข้าหมวดบริการวิเคราะห์ ดวง ครับ

ส่วนทิศที่แจ้งมา เมื่อไม่มีองศากำกับ
ทำให้ไม่สามารถบอกได้ว่าดีหรือไม่ดี
เพราะทุกทิศล้วนมีดีและเสียทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับองศา

แนะนำได้อย่างเดียว คือ ประตูเข้าบ้านเป็น ทิศมหาวิบัติ ประจำปี 2550
ลองอ่านวิธีแก้ ได้จากระทู้ที่พึ่งถามเรื่องนี้ไปครับ

หรืออ่านได้จาก หนังสือ ปฏิทินฤกษ์มงคล 2550 ปีกุน
« Last Edit: 12 ก.พ. , 2007, 02:12:33 am by Fengshui »

fengshui

Re: ทิศหัวนอน
« Reply #2 on: 18 มี.ค. , 2007, 10:27:09 am »
วิธีการเลือกทิศหัวนอน

1. ตามหลักชัยภูมิ ไม่ควรนอนตรงแนวประตู ( ประตูห้อง ประตูห้องน้ำ )
2. ทิศหัวนอน ดูจากธาตุสำคัญ หรือธาตุให้คุณของดวงเป็นอันดับแรก
    หรือ หากไม่มีทางเลือก จะเลือกหัวนอนที่ไม่ให้โทษกับดวง
3. เมื่อเลือกทิศหัวนอนได้แล้ว ก็มาดู ดาว 9 ยุค ว่าประตูเป็นดาวอะไร
   หากไม่ใช่ ดาวลาภวิบัติ ก็พอใช้ได้
   หรือหากเป็นคนป่วย ห้ามทั้งดาวลาภวิบัติ และบารมีประจำยุค

เมื่อไม่ลงตัว ก็ดูหัวนอนทิศอื่นที่ไม่ขัดแย้งกับดวง แล้วมาดูดาวใหม่
   จนกว่าจะลงตัว
    *** การเดินดาว จะดูจากทิศหัวนอนใหม่ ***

4. สุดท้าย ดูฤกษ์ย้ายเตียง

fengshui

Re: ทิศหัวนอน ( Update )
« Reply #3 on: 31 มี.ค. , 2007, 01:53:11 am »
ความเชื่อเรื่องทิศหัวนอน

ในระบบฮวงจุ้ยไม่มีข้อห้ามเป็นการเฉพาะเจาะจงว่าห้ามทิศใด
ทั้งหมดขึ้นอยู่กับองค์ประกอบข้างต้นเป็นหลัก

ดังนั้น ที่ห้ามว่าไม่ควรนอนทางทิศใต้ เพราะเราจะอยู่ใต้เขา
*** เป็นความเชื่อของคนไทยบางกลุ่ม ที่ใช้คำมาเป็นตัวตัดสิน
*** ลองพิจารณา ลั่นทม กับ ลีลาวดี มันก็ต้นเดิมนั่นแล

ห้ามหันหัวนอนทางทิศตะวันตก มี 2 ที่มา
*** เหมือนข้างต้น ใช้ลักษณะคำเป็นตัวกำหนด
*** ทิศตะวันตกเป็นทิศคนตาย โดยนำความเชื่อทางศาสนาพราหมณ์มาเป็นตัวกำหนด
       ( พระพิฆเณศ )

แต่ในระบบฮวงจุ้ย ไม่ได้สนใจประเด็นเหล่านี้เลย
ดังนั้น บางคนเอาเรื่องเหล่านี้มาผสมกับฮวงจุ้ย ขอให้พิจารณาให้ดี

saksiri

• Newbie
  • *
การวางตำแหน่ง หัวเตียง
« Reply #4 on: 23 เม.ย. , 2007, 08:50:51 am »
ผมขอเรียนถามเรื่องการวางตำแหน่ง หัวเตียง หน่อยครับ
   1.หัวเตียง หันไปทางผนังด้านที่มีหน้าต่างจะมีผลเสียไหมครับ
   2.ถ้าห้องนอนแคบและเตียงที่ซื้อมาใหญ่จนไม่สามารถขยับให้ตรงตำแหน่งบารมีที่ดีได้
จะมีทางแก้ยังไงบ้างครับ  (เตียงนอนใหญ่กินพื้นที่ครึ่งห้องนอนเลยครับ)
   3.การหันหัวเตียงต้องดูดวงประกอบด้วยหรือเปล่าครับหรือดูเฉพราะดาวบารมีอย่างเดียวก็ได้ครับ
 รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ
« Last Edit: 23 เม.ย. , 2007, 11:47:31 am by fengshui »

fengshui

Re: การวางตำแหน่ง หัวเตียง
« Reply #5 on: 23 เม.ย. , 2007, 02:47:09 pm »
1. ในแง่ชัยภูมิ ไม่มั่นคง แต่ไม่มากครับ
2. ไม่จำเป็น ขอให้ตำแหน่งบารมีนิ่ง ก็ใช้ได้แล้ว
3. ต้องดูดวงแน่นอนครับ

« Last Edit: 23 ก.ย. , 2008, 08:10:54 am by fengshui »

pa123

• Guest
ห้องนอน
« Reply #6 on: 27 พ.ค. , 2007, 09:27:33 am »
1.ถ้าห้องพ่อแม่อยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้และห้องลูกสาวอยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือจะมีเหตร้ายแรงจริงหรือเปล่าอ่านจากหนังสือฮวงจุ้ยเล่มอื่น
2.ถ้าลูกสาวนอนในห้องที่อยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือแล้วเท้าชี้ไปทางห้องพระแต่อยู่ทางนอกห้องจะมีผลร้ายแรงหรือเปล่าค่ะ
3.บ้านมีสองชั้นแต่บังเอิญการจัดตำแหน่งประธานคือตีจู้และรูปเจ้าไปอยู่ใต้ห้องนำชั้สองพอดีแต่มีฝ้าปิดเรียบร้อยพอดีต้องย้ายจุดประธานหหรือเปล่าคะ
4.ถ้าแบ่งในครัวออกเป็น 3 ส่วนแต่บังเอิญส่วนของตู้เย็นและเครื่องซักผ้าไปอยู่ในส่วนของลาภวิบัติประมาณ2ใน3ต้องย้ายหรือเปล่าคะคือตัวมอเตอร์อยู่ในส่วนเคลื่อนไหวค่ะแต่ถ้าต้อองย้ายตู้เย็นพอย้ายได้แต่เครื่องซักผ้าย้ายลำบากค่ะเพราะมีท่อนำและก๊อกเป็ตัวที่ย้ายตามไม่ได้ค่ะ
5.ประตูหน้าบ้านตรงกับประตูที่เดินเข้าห้องครัวต้องหาฉากกั้นหรือเปล่าค่ะหรือหาตู้ที่สูงประมาณ 1เมตรจะถือว่าประตูไม่ตรงกันแล้วหรือเปล่าค่ะ
6.ถ้าประตูที่อยู่กลางบ้านแต่ไปตกดาว  6 7คือดาวลาภเสื่อมต้องนิ่งแต่ถ้าเราเปิดทิ้งไว้โดยเปิดปิดน้อยจะถือว่านิ่งได้หรือเปล่าค่ะหรือต้องทำอย่างอื่น
                            รบกวนถามหลายข้อค่ะขอบคุณค่ะ

fengshui

Re: ห้องนอน
« Reply #7 on: 30 พ.ค. , 2007, 07:58:22 am »
1. ระบบที่คุณอ่านมานี้ มีใช้อยู่น้อยมากๆ น้อยยิ่งกว่าวิชาบ้านแปดทิศอีก
    ทุกทิศมีดีและไม่ดี ขึ้นอยู่กับองศา 
    โดยเฉพาะบางองศาในทิศดังกล่าวในยุค 8 เป็นที่ทางรุ่งเรือง กล่าวคือมีบารมีและมีโชคลาภ

2. ไม่เป็นไรครับ
    แต่การเลือกหัวนอน ต้องดูดวง + ดาวด้วย ( อ่านหัวข้อ ทิศหัวนอน )

3. ไม่จำเป็นครับ คนละชั้นถือเป็นคนละอาณาจักร

4. ควรย้ายครับ / หรือทำให้เตาหมดสภาพไป

5. ควรครับ ใช้ได้ครับ

6. แก้ได้แบบผ่อนหนักเป็นเบาครับ

pa123

• Guest
« Reply #8 on: 02 มิ.ย. , 2007, 06:19:01 pm »
1. ระบบที่คุณอ่านมานี้ มีใช้อยู่น้อยมากๆ น้อยยิ่งกว่าวิชาบ้านแปดทิศอีก
    ทุกทิศมีดีและไม่ดี ขึ้นอยู่กับองศา 
    โดยเฉพาะบางองศาในทิศดังกล่าวในยุค 8 เป็นที่ทางรุ่งเรือง กล่าวคือมีบารมีและมีโชคลาภ

แต่การเลือกหัวนอน ต้องดูดวง + ดาวด้วย ( อ่านหัวข้อ ทิศหัวนอน )

3. ไม่จำเป็นครับ คนละชั้นถือเป็นคนละอาณาจักร

4. ควรย้ายครับ / หรือทำให้เตาหมดสภาพไป

6. แก้ได้แบบผ่อนหนักเป็นเบาครับ

จากข้อ1.ถ้าสมมุติว่าห้องที่ลูกสาวนอนเป็นทิศตะวันตกจะอธิบายแบบเดียวกันหรือเปล่าคะ                จากข้อ4..สมมุติว่ามี2เตาคือเตาแก็สและเตาไมโครเวฟแต่อยู่คนละข้างเช่นพื้นที่กว้าง  6  เมตรข้างหนึ่งวางเตาแก็สและอีกข้างวางไมโครเวฟแต่เราจะวางไมโครเวฟแบบทแยงมุมข้างนี้จะถือว่าเตาไมโครเวฟหมดสภาพได้หรือไม่แล้วเราสามารถวางเครื่องซักผ้าและตู้เย็นไว้ที่มุมนี้ได้หรือยังคะหรือถ้าวางตู้เย็นไม่ได้แต่พอจะสามารถวางเครื่องซักผ้าได้หรือไม่คะเพราะเครื่องซักผ้าไม่สามารถย้ายได้จริงๆค่ะ

pa123

• Guest
« Reply #9 on: 02 มิ.ย. , 2007, 06:38:07 pm »

จากข้อ1.ถ้าสมมุติว่าห้องที่ลูกสาวนอนเป็นทิศตะวันตกจะอธิบายแบบเดียวกันหรือเปล่าคะ                จากข้อ4..สมมุติว่ามี2เตาคือเตาแก็สและเตาไมโครเวฟแต่อยู่คนละข้างเช่นพื้นที่กว้าง  6  เมตรข้างหนึ่งวางเตาแก็สและอีกข้างวางไมโครเวฟแต่เราจะวางไมโครเวฟแบบทแยงมุมข้างนี้จะถือว่าเตาไมโครเวฟหมดสภาพได้หรือไม่แล้วเราสามารถวางเครื่องซักผ้าและตู้เย็นไว้ที่มุมนี้ได้หรือยังคะหรือถ้าวางตู้เย็นไม่ได้แต่พอจะสามารถวางเครื่องซักผ้าได้หรือไม่คะเพราะเครื่องซักผ้าไม่สามารถย้ายได้จริงๆค่ะ
1.การดูองศาจากที่ดินเชื่อได้มากแค่ไหนคะคือตอนนี้ถ้าวัดจากที่ดินจะอยู่ที่  196  องศาแต่พอวัดจากตัวบ้านโดยใช้เข็มทิศธรรมดาวัดได้ 203 องศาอันไหนน่าจะเชื่อถือได้มากกว่ากันคะคือไม่สามารถมีจานวัดองศาแดดได้ค่ะ
2.อยากถามว่าตอนนี้อยู่จังหวัดจันทบุรีค่ะพระอาทิตย์ที่ตกในเดือนนี้จะตกอยู่ในองศาที่เท่าไหร่คะแล้วช่วงเดือนกุมภาพันธ์ตกที่องศาที่เท่าไหร่ด้วยค่ะต้องการใช้ประกอบค่ะรูสึกว่าพระอาทิตย์จะตกไม่ได้ตกอยู่ในทิศทางเดิมค่ะใช้จากจุดที่กรุงเทพก็ได้ค่ะ     3.คืออยากรู้ว่าพพระอาทิตย์มีท่ตกมีเดือนไหนหรือเปล่าคะที่ตกตรงทิศตะวันตกอดีที่   270  องศา

fengshui

« Reply #10 on: 03 มิ.ย. , 2007, 02:58:54 am »
การกำหนดพลังจะดูที่อาคารที่เราพิงเป็นหลัก

หากรอบตัวคุณรัศมี 6 - 8 เมตรไม่มีเหล็กเลย ยืนวัดบนเก้าอี้ มีโอกาสปลอดเหล็กได้ครับ

อ่านหน้าบทความ จะมีเรื่องเกี่ยวกับการวัดองศา

พระอาทิตย์ ในแต่ละฤดู แต่ละวัน ในแต่ละเวลา องศาจะต่างกันไปครับ
จะหาองศาที่ได้ 270 พอดีคงยากครับ

mod

• Newbie
  • *
ทิศหัวเตียง
« Reply #11 on: 04 มิ.ย. , 2007, 03:07:53 pm »
รบกวนถามดังนี้ครับ
1.บ้านพิง 1องศา ห้องนอน มีประตูทางเข้าทาง ตกเฉียงเหนือ (จากกลางห้อง) ธาตุสำคัญคือไม้ จะตั้งหัวเตียงตรงทิศ 91องศา ดวง  0/2  7/1  0/2 ...6/8  0/4  6/0  9/1 ทิศหังเตียงจะปะทะฐานเดือน คำถามคือหากต้องการตั้งหัวเตียงที่เบ้า(วางตรงๆมันสวยงาม) ทำอย่างไรไม่ให้มีผลเสียจากการปะทะอิ้ว (มีวางจุดยึดเหนี่ยว ที่ไห แล้ว)
2.หัวเตียงโค้ง ไม่เรียบ ด้านหลังก็โค้งตามด้านหน้า กรณีอย่างนี้ จะคล้ายกับการทำโค้งที่หลังเตาเพื่อทำลายองศาไหมครับ
3.และหากหัวเตียงโค้งแบบนี้ เราวางชิดกำแพง  ให้ยึดองศาของกำแพงที่พิง  หรือว่ายึดว่าหัวเตียงไม่มีองศา

fengshui

Re: ทิศหัวเตียง
« Reply #12 on: 05 มิ.ย. , 2007, 01:15:16 am »
ตั้งจุดยึดเหนี่วที่ ไห /12 แล้ว จะไตรภาคี /12 /4 /8 ไม่ไปปะทะกับ อิ้ว /10 ( ในดวง )
ตั้งเตียง /4 ใหม่ เท่ากับราศีนี้ไปปะทะในดวง ไม่ดีครับ

วิธีแก้ไข : รับมอบเหรียญภาคีหลักเดือนได้ เพราะดวงแข็งแรงอยู่แล้ว จะได้ไม่ปะทะ

2. ใช่ครับ
3. กำแพงมีองศา แต่เราตั้งลงไปมันหมดสภาพ เหมือนตั้งไมโครเวฟเข้ามุมโดยไม่มีผนังรองรับ