29 มี.ค. , 2024, 12:10:36 pm

Author Topic: หน้าบ้านทิศแตกสลาย ตกแต่งต่อเติมบ้านอย่างไร  (Read 7173 times)

chaiwat_mod

• Newbie
  • *
กราบเรียนอาจารย์ที่เคารพ

ผมมีแผนจะตกแต่งทาวน์เฮาส์ (ทำพื้น+หลังคา หน้าบ้านและหลังบ้าน) เร็วๆนี้ บ้านนี้หลังบ้านพิงทิศ 330 หน้าบ้านทิศ 150 ซึ่งเป็นทิศแตกสลายของปีนี้ หากจำเป็นจริง ๆ สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยวันจันทร์ที่ 17 กันยา เวลา 07:30-08:30 น. ได้ไหมครับ ควรมีการทำพีธีใดก่อนการทุบพื้นไหมครับ ทุบหน้าบ้านก่อนหรือหลังบ้านก่อนดีครับ

หากอาจารย์มีคำแนะนำอื่นใด จะเป็นพระคุณยิ่งครับ

ขอแสดงความนับถือ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หลังบ้านไม่ได้เป็นมหาวิบัติ 2550 ทำได้ครับ
โดยให้เริ่มต้นเคาะจากตกเฉียงใต้ของบ้าน วนไปหลังบ้าน แล้งวนไปเรื่อย ๆ จนกลับมาที่เดิม
หลังจากนั้นจากซ่อมจุดใดก็ได้
( เรายืนในหบ้าน หันไปหน้าบ้าน กำแพงขวามือ )

ที่ไม่เริ่มจากหน้าบ้าน เพราะเป็นมหาวิบัติ ห้ามเริ่มต้นกระทบ
( แต่หากเป็นหลังบ้าน ทำเช่นที่แนะนำข้างต้นไม่ได้ )

และไม่เริ่มจกาหลังบ้าน เพราะมีดาว 5 เดือนอยู่ด้านหลัง
( แต่หากเผลอไป ก็ใช้น้ำ 5 ขันราดแก้ )

chaiwat_mod

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

ขอถามรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ ที่อาจารย์ให้เคาะ เคาะพื้นหรือกำแพงครับ ใช้ค้อนยางได้ไหมครับ ต้องเคาะแรงไหมครับ  ส่วนถ้าแบบเพื่อความปลอดภัย ราดน้ำ 5 ขันที่หลังบ้านด้วยดีไหมครับ หรือไม่ควร

ขอรบกวนอีกครั้งครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เคาะกำแพงเบา ๆ ให้พอรู้สึกสะเทือนครับ

ราดน้ำ 5 ขันทำได้ครับ แต่ไม่จำเป็น
เพราะไม่ได้เริ่มเป็นจุดแรกสุด