18 เม.ย. , 2024, 03:53:10 am

Author Topic: ที่บรรจุกระดูก  (Read 14348 times)

Thaworn

• Jr. Member
  • **
ที่บรรจุกระดูก
« on: 27 ก.ย. , 2007, 11:28:28 am »
1.บางวัดที่ทำที่เก็บกระดูก จะมีสายสินมัดกับกระถางใส่กระดูก แล้วปลายสายสินอีกข้างนำมาผูกติดกับตะขอที่มี   ส่วนพ้นออกมาข้างนอกช่องเก็บกระดูก เพื่อที่ว่าเวลาโยงสายสินเพื่อบังศกุล จะนำสายสินไปผูกโยงกับตะข้อนี้ ตามหลักฮวงจุ้ยการกระทำลักษณะนี้จะมีผลอย่างไรหรือไม่ครับ
2.การนำเหรียญบาท และดอกไม้ใส่รวมกับกระดูกที่บรรจุ หรือใส่ไว้ในช่องเก็บกระดูก แบบนี้จะมีผลเสียหรือไม่อย่างไรครับ
3.ควรจะมีกระถางธูปที่ฝังติดพื้นไว้หน้าช่องบรรจุหรือไม่ครับ ถ้าไม่ควรมี เวลามีใครมาไหว้จะใช้อะไรมาไว้ปักธูปครับ แต่ถ้ามีได้เวลานำอาหารมาไหว้เราใช้กระถางอีกใบวางไว้หน้าของไหว้ซึ่งติดกับคนไหว้แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ
4.ฤกษ์การบรรจุหรือฝัง มีการหาฤกษ์แบบระบบธาตุแท้และระบบเชี่ยงแช ปกติใช่หรือไม่ครับ หรือมีข้อแตกต่างบางอย่าง หรือมีข้อต้องพิจารณาเพิ่มเติมครับ
5.การขุดหรือสร้างเจดีย์เก็บกระดูก ต้องดูฤกษ์ต่างหากจากฤกษ์บรรจุ หรือฤกษ์บรรจุเป็นฤกษ์ต่อเนื่องจากการสร้างที่บรรจุได้เลย
6.ช่างที่จะทำการสร้างที่บรรจุ เราต้องนำปีเกิดของช่างทุกคนมาหาฤกษ์ด้วยไหมครับ
7.รบกวนซือเฮียช่วยอธิบายขั้นตอนพิธีกรรมและของไหว้ตั้งแต่การเริ่มขุดสร้างที่บรรจุ และขั้นตอนพิธีกรรมรวมถึงของไหว้ตอนบรรจุด้วยครับ
8.มีข้อสงสัยในข้อการเลือกทิศสุสานเบื้องต้นในเวป ในข้อทิศห้าม4ทิศหลัก
   8.1 ปีเกิดบรรพบุรุษ ที่เกิดปี ฉลู เหตุใดทิศห้ามจึงเป็นทิศตะวันออก
   8.2 ปีเกิดบรรพบุรุษ ที่เกิดปี มะโรง เหตุใดจึงไม่มีทศห้ามครับ
   8.3 ปีเกิดบรรพบุรุษ ที่เกิดปี มะเส็ง เหตุใดทิศห้ามจึงเป็นทิศใต้
   8.4 ปีเกิดบรรพบุรุษ ที่เกิดปี มะแม  เหตุใดทิศห้ามจึงเป็นทิศเหนือ
   8.5 ปีเกิดบรรพบุรุษ ที่เกิดปี จอ  เหตุใดทิศห้ามจึงเป็นทิศเหนือ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ที่บรรจุกระดูก
« Reply #1 on: 28 ก.ย. , 2007, 02:42:38 am »
8.
ฉลู ธาตุดิน จึงห้ามทิศธาตุไม้
มะโรง ห้ามทิศ จอ ทิศอื่น ๆ เข้ากันได้หมด
มะเส็ง เหตุใดทิศห้าม เหนือครับ ( เดิมพิมพ์ผิด -แก้ไขแล้ว)
มะแมธาตุดิน ห้ามทิศธาตุน้ำ ( ตะวันออก ธาตุไม้ ห้ามเป็นบางทิศ )
เหมือนกันครับ

*** รายละเอียด ปีเกิดและทิศฝัง จะอยู่ในการบรรยาย มหัศจรรย์แห่งสุสานที่ผ่านมา ***

ท่านที่พลาด สามารถอ่านได้ที่ ปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 ปีชวด
กำหนดเสร็จ ปลายตุลา 2550

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ที่บรรจุกระดูก
« Reply #2 on: 29 ก.ย. , 2007, 06:35:10 am »
1. ไม่มีความเห็นครับ
2. หากคุณอ่าน พิธีล้างปรับสภาพ จะเข้าใจครับ
    เหรียญบาทจะมีในหลวงอยู่ รวมไปกับวิญญาณ ไม่เหมาะครับ
3. ใช้ฟักเป็นที่ปักได้ครับ
4. ของชมรมฯ ไม่ใช่ระบบเฉี่ยงแซ แต่เป็นระบบธาตุจักรวาล
    ได้ทั้งระบบธาตุแท้ และระบบธาตุจักรวาล
5. ฤกษ์บรรจุต้องดูแยกต่างหาก
6. ไม่จำเป็น อย่างมากสุดดูหัวหน้าช่าง
7. ลองอ่านประยุกต์จากหน้าบทความ เรื่องสุสาน