18 เม.ย. , 2024, 04:15:06 am

Author Topic: กำลังของภาคี และไตรทิศ  (Read 5827 times)

Thaworn

• Jr. Member
  • **
กำลังของภาคี และไตรทิศ
« on: 08 ต.ค. , 2007, 06:42:29 am »
1.การภาคี แบบภาคีราศีบนราศีล่าง ลักษณะแบบการใช้เหรียยภาคี ,การไตรภาคี ,ภาคีคู่ ,ครึ่งไตรภาคี และไตรทิศ ทั้ง 5 ลักษณะ ถ้าเราจะเรียงลำดับจากมากสุด ไปน้อยสุด โดยจากการพิจารณาความั่นคงหรือจากความปลอดภัยจากการที่จะไม่มีตัวมา ชงได้อีก หรือมีตัวมาภาคีได้อีก จะออกมาเป็นแบบไหนครับ  และแบบไหนถ้ามีตัวมาชง หรือมีตัวมาภาคีอีก ก็ยังมีโอกาสถูกชง และถูกภาคีได้อีกครับ

2.ในลักษณะของไตรภาคี กับไตรทิศ กำลังอะไรมากกว่า เช่น /9  /1  /5  ไตรภาคีเป็นน้ำ กับ /12  /1  /2 แบบไหนที่มีกำลังน้ำมากกว่า หรือปลอดภัยกว่าโดยไม่ต้องกลัวถูก ชง หรือภาคีอีก คือส่วนตัวจำได้ว่า แบบไตรภาคีปลอดภัยสุด แต่ก็มีเพื่อนบอกว่าไตรทิศมากกว่าเพราะเป็นทิศของน้ำโดยตรง ผมเลยไม่แน่ใจครับ

3.ถ้าฐานเดือนเป็น /4  ฐานดิถีเป็น /4  ฐานยามเป็น /8  ถ้ามี /12จรมา หรือเราตั้งจุดยึดเหนี่ยวที่ /12  การไตรภาคีหน้าจะเป็นแบบ ฐานยามกับฐานดิถี  มากกว่าฐานยามกับฐานเดือน ใช่ไหมครับ

4. ถ้าตั้งจุดยึดเหนี่ยว โดยให้เป็นภาคีคู่ที่ฐานเดือน  แล้วฐานเดือนจะเปลี่ยนธาตุหรือไม่ครับ
« Last Edit: 08 ต.ค. , 2007, 10:13:12 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: กำลังของภาคี และไตรทิศ
« Reply #1 on: 09 ต.ค. , 2007, 01:49:12 am »
1+2.
ภาคีบนล่าง ไตรภาคี ภาคีคู่  เมื่อภาคีแล้วไม่ถูกปะทะ
( ครึ่งไตรภาคี และกลุ่มทิศ เป็นการรวมกันแบบหลวม ๆ มีโอกาสถูกปะทะได้ )
เปลี่ยนคำเรียกไตรทิศ เป็นกลุ่มทิศ มานานแล้วครับ

3. ภาคีรวม ๆ กันไปครับ ยากจะระบุว่าตัวใดอยู่หรือไป

4. ฐานเดือนประกอบด้วยธาตุตนเอง + ฤดู
    แม้ว่าธาตุตนเปลี่ยน ฤดูจะไม่เปลี่ยน
    ส่วนใหญ่ฐานเดือนมีกำลังมาก จะไม่เปลี่ยนครับ