29 มี.ค. , 2024, 07:32:30 am

Author Topic: ด้วยความสงสัยของการเปลี่ยนยุค ครับ  (Read 3963 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
                    ผมเคยเรียนถามซือเฮียบางท่าน แต่เขาบอกให้ถามอาจารย์ใหญ่ แต่ก็เข้าถึงอาจารย์ใหญ่ยากครับ ผมจึงขอความกรุณารบกวนช่วยไขข้อสงสัยครับ 
 คือ ผมสงสัยเป็นอย่างมากว่า ในปี 2548 ในอเมริกา ที่ เมือง New Orleans ได้เกิดอุทกภัย ร้ายแรงอย่างมากบ้านเรือนหลายหมื่น หลายแสนครอบครัวเรือนถูก Huricane โถมใส่อย่างรุนแรงในระดับการวัดมาตราของที่อเมริกา มี 5 ระดับ  ขนาดระดับ ความรุนแรง ระดับ 4 คือความเร็วลมตั้งแต่ 125 miles ต่อชั่วโมง ขึ้นไป

ดังนั้นบ้านจึงเกิดการสั่นสะเทือนอย่างแรงด้วยความเร็วลมที่มาปะทะ บ้านบางหลังก็พัง หรือต้นไม้ใหญ่ๆ ยังโค่นได้ และบ้านอาคารส่วนใหญ่ 90 % ต้องซ่อมแซมใหม่ มีการรื้อถอนรอบด้านภายใน ทั้งหมด คงเหลือแต่ โครงสร้างที่รอการซ่อมแซมใหม่ยิ่งกว่าการต่อเติมบ้านเสียอีกครับ ผนังทุกผนัง ตู้ build in ทุกอย่าง ต้องรื้อและเปลื่ยนใหม่

ดังนั้น ไม่ทราบว่า จะถือว่าเปลี่ยนยุคได้ใหมครับ ในความคิดเห็นของผม คือ เปลี่ยนยุค จากหนังสือ จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8 ที่กล่าวว่า ถ้ามีการรื้อถอน ปรับปรุง ซ่อมแซม ส่วนสำคัญต่างๆ ให้ถือว่าเปลี่ยนยุค ผมคิดว่าคงเข้าใจถูกนะครับ และรวมถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแบบนี้

ด้วยความเคารพ และ นับถือ ท่านอาจารย์ใหญ่ และซือเฮีย
ศิษย์รุ่นน้อง รุ่นที่ 44 
« Last Edit: 16 พ.ย. , 2007, 06:54:05 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ถือว่าเปลี่ยนยุคครับ